Nguyễn Ngọc Ánh

Thành viên góp vốn dưới 18 tuổi

Người chưa đủ 15 tuổi có được nhận chuyển nhượng phần vốn góp để trở thành thành viên của doanh nghiệp hay không? Điều kiện để góp vốn thành lập, nhận chuyển nhượng phần vốn góp của doanh nghiệp là gì? Trình tự, thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp của doanh nghiệp? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề trên như sau:

1. Luật sư tư vấn về điều kiện nhận chuyển nhượng phần vốn góp của doanh nghiệp

Chuyển nhượng phần vốn góp, cổ phần trong doanh nghiệp là quyền của người góp vốn, cổ đông khi không còn muốn là thành viên của công ty. Tuy nhiên, tùy từng trường hợp khác nhau, pháp luật có các yêu cầu về điều kiện chuyển nhượng (đối với người chuyển nhượng và người nhận chuyển nhượng). Nếu bạn đang muốn chuyển nhượng hoặc nhận chuyển nhượng phần vốn góp của người khác, bạn cần nắm rõ các quy định về điều kiện, trình tự, thủ tục chuyển nhượng để bảo đảm quyền lợi của mình và những người liên quan.

Trong trường hợp bạn đang có thắc mắc, chưa nắm rõ về điều kiện, thủ tục về chuyển chuyển nhượng, tặng cho cổ phần, phần vốn góp, hãy gửi câu hỏi của mình về Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được hướng dẫn các vấn đề như:

- Điều kiện chuyển nhượng, nhận chuyển nhượng phần vốn góp;

- Trình tự, thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp;

- Tư vấn tất cả các vấn đề pháp lý liên quan đến hoạt động chuyển nhượng, tặng cho cổ phần, phần vốn góp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống tư vấn dưới đây để có thể hiểu thêm về các điều kiện nhận chuyển nhượng phần vốn góp của cá nhân và đối chiếu với tình huống thực tế của mình.

2. Hỏi về điều kiện nhận chuyền nhượng phần vốn góp của cá nhân

Câu hỏi: Chào luật sư cho tôi hỏi về thành viên góp vốn công ty như sau: Công ty tôi là cty TNHH 2 thành viên gồm tôi và e trai. Giờ e trai tôi không muốn đứng là thành viên của công ty nữa nên muốn chuyển toàn bộ phần vốn cho con gái của tôi, bé mới 8 tuổi. Tôi đang thắc mắc ko biết có được ko vì con gái tôi chưa đủ tuổi vị thành niên. Rất mong luật sư tư vấn dùm tôi. Xin chân thành cảm ơn

Trả lời: Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tới Công ty Luật Minh Gia! Yêu cầu của anh được tư vấn như sau:

Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 16. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân

“ 1. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân có quyền dân sự và nghĩa vụ dân sự.

2. Mọi cá nhân đều có năng lực pháp luật dân sự như nhau.

3. Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân có từ khi người đó sinh ra và chấm dứt khi người đó chết…”

Điều 17. Nội dung năng lực pháp luật dân sự của cá nhân

“ 1. Quyền nhân thân không gắn với tài sản và quyền nhân thân gắn với tài sản.

2. Quyền sở hữu, quyền thừa kế và quyền khác đối với tài sản.

3. Quyền tham gia quan hệ dân sự và có nghĩa vụ phát sinh từ quan hệ đó.

“ Điều 18. Không hạn chế năng lực pháp luật dân sự của cá nhân

Năng lực pháp luật dân sự của cá nhân không bị hạn chế, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.”

Chiếu theo quy định trên, mọi cá nhân đều có năng lực pháp luật dân sự như nhau và chỉ bị hạn chế trong một số trường hợp Luật định. Vậy, con gái 08 tuổi của anh có quyền được nhận tài sản tặng cho là toàn bộ phần vốn góp trong công ty từ người chú.

Tuy nhiên, toàn bộ quá trình ký kết hợp đồng tặng cho đều phải thực hiện thông qua người đại diện hợp pháp của cháu.

Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Điều 20. Năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi

“ 3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.” 

Điều 136. Đại diện theo pháp luật của cá nhân

“ 1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

2. Người giám hộ đối với người được giám hộ. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định.

3. Người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

4. Người do Tòa án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.”

Vậy, anh hoặc vợ có thể đại diện cho con tiến hành ký kết và làm thủ tục nhận tài sản tặng cho.

Bên cạnh đó, sau khi được nhận được tài sản tặng cho, anh hoặc chị vẫn phải đại diện cho cháu để tham gia quản lý, điều hành và nhận các quyền lợi liên quan tới việc kinh doanh

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thành viên góp vốn dưới 18 tuổi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Hotline: 1900.6169