Luật sư Trần Khánh Thương

Tên hành khách không có trong danh sách hợp đồng thì có tạm giữ giấy phép lái xe không?

Chào luật sư cho tôi hỏi, Theo quy định tại H khoản 3 điều 23 nghị định số 171/2013/ NĐ-CP. Xe tôi chạy du lịch hợp đồng bị lập biên bản tên hành khách không có trong danh sách hợp đồng thì có tam giữ giấy phép lái xe không? quy định pháp luật trường hợp của tôi thế nào? tôi xin cảm ơn.
 
Tên hành khách không có trong danh sách hợp đồng thì có tam giữ giấy phép lái xe không?

 
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP về xử phạt HC về Giao thông đường bộ, đường sắt. Hành vi chở người không có tên trong danh sách ngoài việc bị xử phạt hành chính thì người điều khiển phương tiện còn bị tước giấy phép lái xe trong 1 tháng.

 
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
 
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
….
h) Xe vận chuyển khách du lịch, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng không có danh sách hành khách theo quy định hoặc chở người không có tên trong danh sách hành khách, không có hợp đồng vận chuyển theo quy định;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
 
a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm d, Điểm e, Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng;
 
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tên hành khách không có trong danh sách hợp đồng thì có tạm giữ giấy phép lái xe không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia: Trần Thương - Công ty Luật Minh Gia
Hotline: 1900.6169