Tuấn Luật sư

Quy định về tạm giữ phương tiện gây tai nạn

Tôi là lái xe container, tôi đi đúng làn đường, đúng tốc độ, khi đang lái xe trên đường thì xe taxi từ làn đường khác xi nhan sang làn đường bên tôi, phần đuôi xe của taxi bị mắc vào cản trước của xe tôi và bị hư hỏng (không gây thiệt hại về người). Hiện cả hai phương tiện đang bị tạm giữ.‎ Khi tham gia giao thông, xe tôi có kéo theo sơmi romooc và container rỗng để đi đóng hàng. Vậy trong trường hợp này, cơ quan công an có được phép giữ luôn sơmi romooc va container của tôi không?


Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu, Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:

Quyết định 18/2007/QĐ-BCA(C11) của bộ trưởng bộ công an Ban hành Quy trình điều tra giải quyết tai nạn giao thông đường bộ, quy định như sau:
 

Điều 10. Tạm giữ phương tiện giao thông và người điều khiển phương tiện giao thông có liên quan

“1. Tạm giữ phương tiện giao thông có liên quan:

a) Khi vụ tai nạn giao thông đường bộ xảy ra, các phương tiện giao thông có liên quan đều phải được tạm giữ để phục vụ công tác khám nghiệm, điều tra giải quyết (trừ các phương tiện giao thông ưu tiên theo quy định). Việc tạm giữ phương tiện giao thông phải được lập biên bản, ghi rõ tình trạng phương tiện bị tạm giữ;

b) Trường hợp vụ tai nạn giao thông đường bộ có dấu hiệu tội phạm thì đơn vị Cảnh sát giao thông tạm giữ phương tiện có trách nhiệm bàn giao phương tiện bị tạm giữ cùng với hồ sơ vụ án cho đơn vị điều tra tội phạm về trật tự xã hội có thẩm quyền;

c) Trường hợp tai nạn giao thông không có dấu hiệu tội phạm thì phương tiện giao thông bị tạm giữ được xử lý như sau:

- Đối với vụ tai nạn sau khi khám nghiệm phương tiện xong, xác định người điều khiển phương tiện không có lỗi thì phương tiện phải được trả ngay cho chủ sở hữu hoặc người điều khiển phương tiện;

- Các trường hợp khác việc tạm giữ phương tiện phải thực hiện theo quy định của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính hiện hành và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Chú ý: Khi tạm giữ và trả phương tiện phải có quyết định và biên bản theo quy định của pháp luật…”

Vì vậy, khi xảy ra tai nạn công an có thể tạm giữ phương tiện giao thông của bạn nếu thuộc các trường hợp có dấu hiệu của tội phạm hoặc vi phạm hành chính. 

 

Tuy nhiên, Quyết định 18/2007/QĐ-BCA(C11) đã hết hiệu lực kể từ ngày 12/2/2013. Văn bản thay thế không có công khai trên các trang điện tử do đó, chúng tôi không có cơ sở để tư vấn theo quy định của pháp luật hiện hành.


Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về tạm giữ phương tiện gây tai nạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


C.V Nguyễn Thị Quyên - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay