Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Hỏi về quyền định đoạt tài sản chung trong trường hợp không đăng ký kết hôn

    • 30/03/2016
    • Phan Thu Thủy
    • Hỏi: Ông bà nội em có 10 người con, hiện đã mất chỉ còn mình bác tư em. Ông bà nội em đã mất, ông mất trước và bà em mất năm 1997 không để lại di chúc, sau khi mất thì nhà đang ở do ba em là con út làm chủ hộ. Đến năm 2000 thì giải tỏa, ba em đã dùng số tiền giải tỏa có được mua đất và cất nhà và không hề có tranh chấp khiếu nại gì vào thời điểm đó vì khi còn sống ông bà nội có đất và đã chia đều cho các cô các bác.


    Năm 2003 thì ba em mất,vì một số lí do nên ba và mẹ ko có hôn thú. Ba mẹ em có 3 người con, em là anh cả và còn một em gái và 1 em trai. Hiện mẹ đã làm giấy tờ và được xác nhận là chủ hộ. Cho hỏi trong trường hợp mẹ muốn bán nhà và xảy ra tranh chấp thì tòa sẽ giải quyết ra sao trong trường hợp này?

    Trả lời

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, luật Minh Gia xin trả lời như sau:

    Theo Điều 645 Bộ luật dân sự 2005 quy định về thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    "Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế..."


    Theo như trình bày của bạn, ông bạn mất trước và bà bạn mất năm 1997, khi mất ông bà bạn không để lại di chúc. Tại thời điểm đó, bố bạn đã sử dụng mảnh đất đó và sau này lấy được tiền bồi thường từ mảnh đất đó để mua đất và xây cất nhà mà không hề có tranh chấp gì. Tính đến nay, cả ông và bà bạn đều đã mất được hơn 10 năm nên đã hết thời hiệu khởi kiện về chia di sản thừa kế do ông bà bạn mất để lại.

    Bạn chỉ trình bày là bố mẹ bạn sử dụng tiền đó để mua đất xây nhà nhưng không nói là nó đứng tên ai. Mặt khác, bố mẹ bạn chỉ chung sống với nhau như vợ chồng do đó sẽ không có chế độ tài sản chung của vợ chồng, việc giải quyết quan hệ tài sản lúc này sẽ theo Điều 16 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tức do thỏa thuận hoặc theo quy định của bộ luật dân sự.

    Theo đó, nếu nhà đất ấy đứng tên mẹ bạn thì bây giờ mẹ bạn có toàn quyền bán nhà đất đó.

    Còn nếu nhà đất đứng tên bố bạn thì nhà đất sẽ thuộc di sản thừa kế do bố bạn để lạị. Bố bạn mất đến nay cũng đã hơn 10 năm tức thời hiệu khởi kiện về chia di sản thừa kế do bố bạn để lại cũng đã hết. Bố bạn không để lại di chúc, như vậy theo pháp luật thì người thừa kế là 03 anh em bạn có quyền định đoạt nhà đất ấy, mẹ bạn không có quyền định đoạt nó.

    Mặt khác, nhà này đứng tên đồng sở hữu là bố mẹ bạn thì sẽ xác định phần thuộc sở hữu của mẹ bạn phần thuộc sở hữu của bố bạn. Phần thuộc sở hữu của mẹ bạn, mẹ bạn có quyền định đoạt, còn phần thuộc sở hữu của bố bạn sẽ phải do những người thừa kế di sản do bố bạn để lại định đoạt. Mẹ bạn không có quyền định đoạt.

    Ngoài ra, nếu đây là tài sản đứng tên hộ gia đình thì sẽ do hộ gia đình quyết định, không thể do một mình mẹ bạn định đoạt. Với phần tài sản là di sản thừa kế của bố bạn sẽ được chia thừa kế và do người thừa kế quyết định

    Việc mẹ bạn bây giờ là chủ hộ không ảnh hưởng gì đến quyền định đoạt chỗ di sản thừa kế đó. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về quyền định đoạt tài sản chung trong trường hợp không đăng ký kết hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Cv. Lương Thị Huyền Châm - Công ty luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169