Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Tài sản được thay thế mới có được coi là di sản không?

    • 03/09/2020
    • Bùi Thanh Hương
    • Di sản thừa kế có thể được chia theo di chúc hoặc chia theo pháp luật, việc chia theo di chúc hoặc chia theo pháp luật phải phù hợp quy định, tuy nhiên trong quá trình thực hiện còn nhiều vướng mắc hoặc phát sinh tranh chấp. Do đó, để hạn chế vấn đề không mong muốn người được hưởng di sản thừa kế cần nắm được các quy định pháp luật hoặc liên hệ với Luật sư để được tư vấn.

     1. Luật sư tư vấn về vấn đề phân chia di sản thừa kế

    Người được hưởng di sản muốn được hưởng di sản thừa kế phải thực hiện thủ tục khai nhận và phân chia di sản thừa kế, tuy nhiên thực tế có nhiều trường hợp khi khai nhận di sản thùa kế thì di sản không còn do tác động của yếu tố chủ quan hoặc khách quan, vậy khi di sản thừa kế không còn việc hưởng di sản thừa kế được quy định như thế nào?

    Nếu bạn hoặc gia đình của mình gặp phải trường hợp trên và chưa nắm rõ quy định pháp luật thì bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Minh Gia để được hỗ trợ tư vấn cụ thể.

    Bạn có thể gửi yêu cầu tư vấn hoặc gọi: 1900.6169 để được giải đáp vướng mắc.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm trường hợp chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

    2. Quy định pháp luật về việc hưởng di sản thừa kế

    Nội dung tư vấn như sau: Khi tài sản do người quá cố để lại ở thời điểm mở thừa kế bị thay thế bởi một tài sản mới sau đó thì tài sản mới có là di sản không? Vì sao? 

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Vấn đề bạn đưa ra chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 điều 611 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    Điều 611. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

    Theo quy định tại điều 612 Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 612. Di sản

    Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

    Do bạn không nói rõ nguyên nhân tại sao di sản đó bị thay thế, mục đích thay thế đó là gì, do đó chúng tôi xin được chia ra các trường hợp như sau:

    Thứ nhất, Nếu việc di sản đó được thay thế bởi nguyên nhân khách quan

    Nguyên nhân khách quan là những nguyên nhân con người không biết trước, không lường trước được hậu quả, nằm ngoài tầm kiểm soát của con người. Ví dụ: hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, bão tố hay các thảm họa tự nhiên khác...

    Những yếu tố này tác động vào di sản thừa kế làm cho nó bị hư hỏng và thay vào đó là di sản mới, di sản cũ không còn giá trị hiện thực. Ví dụ Ông A chết để lại di sản thừa kế là ngôi nhà, nhưng do hỏa hoạn làm cho ngôi nhà thiêu cháy rụi hoàn toàn và không còn giá trị sử dụng. Trước thời điểm mở thừa kế ngôi nhà khác được xây dựng thay thế ngôi nhà này. Khi đó ngôi nhà mới này sẽ được coi là di sản thừa kế mà ông A để lại.

    Trường hợp này để đảm bảo quyền lợi của những người thừa kế tài sản mới thay thế cho di sản thừa kế đó sẽ có hiệu lực pháp luật, phần tài sản mới này sẽ được chia theo pháp luật, đồng thời tài sản là ngôi nhà đó cũng sẽ được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế

    Thứ hai, Được thay thế bởi nguyên nhân chủ quan

    Nguyên nhân chủ quan được xác định có sự tác động phần nào đó bởi yếu tố con người.

    Trường hợp này xác định thay thế vì mục đích gì, đó là nhằm chiếm đoạt toàn bộ di sản thừa kế cũ đó hay nhằm mục đích khác. Sự thay thế do tự bản thân cá nhân nào muốn thay thế hay đó là sự thay thế được sự đồng thuận bởi tất cả những người thừa kế và được pháp luật thừa nhận.
    Nếu nhằm mục đích chiếm đoạt toàn bộ di sản thừa kế ban đầu đồng thời thay thế bởi một tài sản khác khi đó tài sản mới này sẽ không được coi là di sản thừa kế.

    Tại thời điểm mở thừa kế di sản được quy định còn tồn tại thì di sản đó được chia theo quy định của pháp luật

    Tuy nhiên,nếu vì lý do chủ quan mà di sản thừa kế bị làm hư hỏng hoặc bị bán mà không có sự đồng ý của các đồng thừa kế thì giá trị phần di sản vẫn được coi là di sản thừa kế và người làm thất thoát di sản có trách nhiệm trả lại phần giá trị làm thất thoát để chia thừa kế.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tài sản được thay thế mới có được coi là di sản không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn dân sự trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Hotline: 1900.6169