Tuấn Luật sư

Sang tên xe máy có phải làm thủ tục cấp lại biển không?

Khi tiến hành mua bán, tặng cho, thừa kế xe máy người nhận chuyển nhượng phải tiến hành sang tên đổi chủ cho xe. Lúc này, người nhận chuyển nhượng xe có buộc phải đổi biển số xe hay vẫn được giữ biển số xe cũ? … Luật Minh Gia giải đáp các thắc mắc này như sau:

 1. Luật sư tư vấn về chuyển nhượng xe máy

Hiện nay, việc chuyển nhượng sang tên xe máy diễn ra rất phổ biến, tuy nhiên không phải ai cũng nắm rõ các quy định pháp luật về thủ tục chuyển nhượng, giao kết hợp đồng, sang tên xe. Khi tiến hành sang tên xe có phải làm thủ tục cấp lại biển số xe không là câu hỏi mà rất nhiều bạn đọc băn khoăn. Nếu bạn có vướng mắc liên quan đến vấn đề sang tên xe máy, bạn chưa biết tìm hiểu ở đâu thì hãy liên hệ tới Luật Minh Gia, luật sư sẽ giải đáp các vướng mắc của bạn.

Để được hỗ trợ, hãy gửi câu hỏi của mình qua Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên hướng dẫn, tư vấn các vấn đề mà bạn chưa nắm rõ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tình huống mà Luật Minh Gia tư vấn dưới đây để có thêm kiến thức về pháp luật.

2. Sang tên xe máy có phải làm thủ tục cấp lại biển không?

Hỏi: Hiện em đang muốn mua lại một chiếc xe máy tại Tp HCm. Hộ khẩu của em ở Phan Thiết.

- Em có thế sang tên đổi chủ khác tỉnh tại TP HCM hay không?

- Nếu sang tên đổi chủ rồi thì biển số mới của em là biển đầu số Phan Thiết hay Tp.HCM?

- Em có phải về Phan Thiết làm thủ tục cấp biển không?

- Nếu em có thể sang tên đổi chủ ở TPHCm thì thủ tục, và giấy tờ cần những gì?

Các anh/ chị có thể trả lời dùm em được không. Do em bận công việc trong TpHCm nên không thể về Phan Thiết để làm thủ tục được. Vậy em phải làm sao để không bị phạm luật do không sang tên đổi chủ và có thể tránh tranh chấp khi không phải chính chủ. Em cảm ơn. Thân ái.

Sang tên xe máy có phải làm thủ tục cấp lại biển không?

Sang tên xe máy có phải làm thủ tục cấp lại biển không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn muốn làm thủ tục sang tên xe máy trong cùng một địa bàn thành phố Hồ Chí Minh. Do vậy hồ sơ bao gồm những giấy tờ như sau:

- Giấy khai đăng ký xe.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe.

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

- Chứng từ lệ phí trước bạ.

Khi đăng ký sang tên thì được giữ nguyên biển số cũ trừ trường hợp biển 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển để cấp sang biển 5 số và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

Về việc cấp lại đăng ký xe và biển số đưuọc thực hiện theo quy định sau :

Điều 14 – Thông tư 15/2014/TT-BCA. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

2. Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe.

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

4. Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

Căn cứ vào các quy định trên, do xe máy của bạn mua bán tại Thành phố Hồ Chí Minh và làm thủ tục sang tên đổi chủ tại đây nên việc cấp lại biển số và Giấy chứng nhận đăng ký xe cũng sẽ được tiến hành tại Thành phố Hồ Chí Minh.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Sang tên xe máy có phải làm thủ tục cấp lại biển không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169