Cà Thị Phương

Sang tên chủ sở hữu xe máy khác tỉnh có phải rút hồ sơ gốc ?

Xe em mua trên thành phố biển số 54.. xe chính chủ, em sống ở Đồng Nai. Giờ em muốn chuyển về Đồng Nai sang tên thì cần những gì.. có cần rút hồ sơ gốc không ?

 

 

Sang tên chủ sở hữu xe máy khác tỉnh có phải rút hồ sơ gốc ?



Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trong trường hợp của bạn, nơi bạn cư trú và mua xe là ở hai tỉnh khác nhau, do vậy khi bạn muốn chuyển về Đồng Nai sang tên thì bạn cần phải thực hiện thủ tục Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến và đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác theo quy định tại điều 13 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe.

“Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định”.


Tại điểm c Khoản 5 Điều 24 Thông tư số 15/2014/TT-BCA  quy định về đăng ký xe có quy định như sau:

“5. Trách nhiệm của người đang sử dụng xe

c) Nộp hồ sơ đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe. Trường hợp xe đã đăng ký tại tỉnh khác thì phải đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để nộp hồ sơ; sau khi rút hồ sơ gốc thì đến cơ quan đăng ký xe, nơi mình đăng ký thường trú để nộp hồ sơ đăng ký xe.”


Theo đó bạn cần phải rút hồ sơ gốc ở thành phố mà bạn mua xe. Về thủ tục  thủ tục đăng ký, sang tên xe sẽ được thực hiện theo quy định tại khoản 3 điều 24 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe. Hồ sơ khi đăng ký sang tên xe từ tỉnh khác chuyển đến:
“3. Đăng ký sang tên xe tỉnh khác chuyển đến:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) và Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.

c) Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định”.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Sang tên chủ sở hữu xe máy khác tỉnh có phải rút hồ sơ gốc ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

!
CV Nguyễn Thùy - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay