Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Quyền thay đổi họ, tên đối với người đã thành niên quy định thế nào?

    • 25/11/2018
    • Lò Thị Loan
    • Câu hỏi: Tôi có một người con năm nay cháu 19 tuổi, vì cháu là con của người chồng trước (trong giấy khai sanh thì bên ô của cha luôn để trống) nên tôi muốn hỏi luật sư là cháu có thể đổi họ của mình sang họ của cha dượng được không, cha dượng của cháu là người nước ngoài? Quy định pháp luật thế nào? Mong nhận được sự hồi âm sớm nhất. Tôi chân thành cảm ơn!

     

    Trả lời: Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

     

    Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền đổi họ như sau:

     

    “1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

     

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

     

    b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

     

    c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

     

    d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

     

    đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

     

    e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

     

    g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

     

    h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

     

    2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

     

    3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.”

     

    Căn cứ theo quy định trên, nếu con chị muốn đổi từ họ hiện tại sang họ của cha dượng thì người con và người cha dượng phải làm thủ tục nhận con nuôi. Tuy nhiên, Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

     

    “1. Trẻ em dưới 16 tuổi

     

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

     

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

     

    3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

     

    4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

     

    Như vậy, trong trường hợp này con chị đã 19 tuổi do đó không đủ điều kiện về tuổi đối với người được nhận làm con nuôi. Do vậy, trong trường hợp này cha dượng không thể nhận con chị làm con nuôi đồng thời con chị cũng không làm thủ tục đổi họ theo họ của cha dượng được.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quyền thay đổi họ, tên đối với người đã thành niên. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    CV: Nguyễn Ngọc - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

    Hotline: 1900.6169