1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong giao thông đường bộ

    • 25/11/2018
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn thắc mắc về xử phạt vi phạm hành chính trong giao thông đường bộ như sau: Xin chào luật sư!! Em có thắc mắc như thế này : Khi dùng phương tiện xe gắn máy, dùng tai nghe bluetooth để nghe điện thoại có bị phạt hay không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu? Đi xe ngoài đường dàn hàng 2 (chạy song song với nhau) có bị phạt hay không ? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu? Đèn chiếu xa khi nào được bật và dùng trong trường hợp như thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau::

     

    Các hành vi bị xử phạt vi phạm hành chính trong giao thông đường bộ được quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP dành cho xe gắn máy, cụ thể:

     

    Về việc sử dụng tai nghe bluetooth khi đang điều khiển xe:

     

    Điểm o Khoản 3 Điều 6 quy định:

     

    “o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

     

    Như vậy khi sử dụng thiết bị âm thanh khi đang điều khiển xe sẽ bị sử phat, mức phạt từ 100 000 đến 200 000 đồng.

     

    Về việc sử dụng đèn chiếu xa

     

    Điểm g Khoản 1 Điều 6 quy định:


    “g) Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;

     

    Điểm e Khoản 2 Điều 6 quy định:

     

    “e) Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

     

    Như vậy bạn sẽ không được phép sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều (bị phạt tiền từ 60 000 đến 80 000 đồng và sử dụng trong đô thị, khu đông dân cư (bị phạt tiền từ 80 000 đến 100 000 đồng).

     

    Về việc điều khiển xe dàn hàng ngang

     

    Điểm b Khoản 2 Điều 6 quy định:


    “b) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 3 (ba) xe trở lên;”

     

    Nếu chạy xe dàn hàng ngang từ ba xe trở lên thì bạn sẽ bị phạt từ 80 000 đến 100 000 đồng.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong giao thông đường bộ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169