Trần Phương Hà

Quy định về việc nhập khẩu tại thành phố trực thuộc Trung ương

Tôi đã đăng kí KT3 ở quận Tân Bình được 1 năm nay và giờ tôi muốn nhập khẩu tại Thành phố Hồ Chí Minh sớm.

Quy định về việc nhập khẩu tại thành phố trực thuộc Trung ương
Đăng ký thường trú tại thành phố được quy định như thế nào?

 
Câu hỏi:
1. Nếu tôi nhập khẩu ở quận Tân Bình thì có được không? Nếu không thì khi nào mới được nhập?
2. Nếu không được nhập hộ khẩu tại tân Bình bây giờ, vậy tôi có thể lấy KT3 đó đi nhập hộ khẩu tại Huyện Bình Chánh được không?
3. Thủ tục nhập hộ khẩu gồm những gì?
4. Thời gian kể từ lúc nộp hồ sơ tới khi được nhập hộ khẩu chậm nhất bao nhiêu ngày?
Rất mong được sự tư vấn của văn phòng luật sư Minh Gia. Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị Công ty Luật Minh Gia tư vấn. Trường hợp của bạn Công ty tư vấn như sau:

1, 2. Theo Luật số 36/2013 - Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cư trú số 81/2006, tại Điều 20 có quy định như sau:

 “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;
c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;
e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;
b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;
c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”

Như vậy, theo Khoản 1 Điều này thì bạn có đủ điều kiện được nhập khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh. Khi đó bạn có thể nhập khẩu tại quận Tân Bình hay huyện Bình Chánh.

3. Về thủ tục nhập hộ khẩu:
Theo Điều 21 Luật Cư trú năm 2006 quy định như sau:

"Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú
1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:
a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do"

Như vậy, bạn phải nộp hồ sơ đăng ký hộ khẩu thường trú tại Công an quận Tân Bình nếu muốn nhập khẩu tại quận Tân Bình, tại Công an huyện Bình Chánh nếu muốn nhập khẩu tại huyện Bình Chánh.

4. Theo khoản 3 Điều 21 Luật Cư trú 2006 đã nêu ở trên thì thời gian kể từ lúc nộp hồ sơ tới khi được nhập hộ khẩu chậm nhất là 15 ngày.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về việc nhập khẩu tại thành phố trực thuộc Trung ương. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia: Việt Hà - Công ty Minh Gia
Gọi ngay