Luật sư Vũ Đức Thịnh

Quy định về thứ tự ưu tiên thanh toán nghĩa vụ dân sự

Nhờ văn phòng luật Minh Gia tư vấn giúp quy định về thứ tự thanh toán nghĩa vụ dân sự như sau: Cơ quan thuế xử lý phát mại tài sản của doanh nghiệp, cá nhân đang thế chấp Ngân hàng. Tài sản thế chấp được đăng ký giao dịch đảm bảo. Vậy thứ tự thanh toán tiền phát mại như thế nào? Mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn !

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Tại Điều 47 Luật thi hành án dân sự năm 2008, sửa đổi bổ sung 2014 quy định Thanh toán tiền, trả tài sản thi hành ánnhư sau:

 

1. Số tiền thi hành án, sau khi trừ các chi phí thi hành án và khoản tiền quy định tại khoản 5 Điều 115 của Luật này thì được thanh toán theo thứ tự sau đây:

 

a) Tiền cấp dưỡng; tiền lương, tiền công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động; tiền bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tổn thất về tinh thần;

 

b) Án phí, lệ phí Tòa án;

 

c) Các khoản phải thi hành án khác theo bản án, quyết định.

 

2. Trường hợp có nhiều người được thi hành án thì việc thanh toán tiền thi hành án được thực hiện như sau:

 

a) Việc thanh toán được thực hiện theo thứ tự quy định tại khoản 1 Điều này; trường hợp trong cùng một hàng ưu tiên có nhiều người được thi hành án thì việc thanh toán được thực hiện theo tỷ lệ số tiền mà họ được thi hành án;

 

b) Số tiền thi hành án thu theo quyết định cưỡng chế thi hành án được thanh toán cho những người được thi hành án tính đến thời điểm có quyết định cưỡng chế đó; số tiền còn lại được thanh toán cho những người được thi hành án theo các quyết định thi hành án khác tính đến thời điểm thanh toán;

 

c) Sau khi thanh toán theo quy định tại điểm a và điểm b khoản này, số tiền còn lại được trả cho người phải thi hành án.

 

3. Trường hợp xử lý tài sản cầm cố, thế chấp mà bên nhận cầm cố, thế chấp là bên được thi hành án hoặc trường hợp bán tài sản mà bản án, quyết định tuyên kê biên để bảo đảm thi hành một nghĩa vụ cụ thể thì số tiền thu được từ việc bán tài sản cầm cố, thế chấp, bị kê biên được ưu tiên thanh toán cho bên nhận cầm cố, thế chấp hoặc bên có nghĩa vụ được bảo đảm sau khi trừ án phí của bản án, quyết định đó, chi phí cưỡng chế và khoản tiền quy định tại khoản 5 Điều 115 của Luật này.

 

Trường hợp xử lý tài sản cầm cố, thế chấp mà bên nhận cầm cố, thế chấp không phải là người được thi hành án thì người nhận cầm cố, thế chấp được ưu tiên thanh toán trước khi thanh toán các khoản theo quy định tại Điều này.”

 

Như vậy, trong trường hợp phát mại tài sản của doanh nghiệp thì khoản tiền thu được sẽ được thanh toán theo thứ tự ưu tiên như quy định trên. Vì thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ, do đó bạn có thể căn cứ quy định trên để áp dụng trường hợp cụ thể của mình.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về thứ tự ưu tiên thanh toán nghĩa vụ dân sự. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay