Ls Vũ Đức Thịnh

Quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn miễn phí trường hợp thời gian đi nghĩa vụ là bao lâu và quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự thế nào?

Nội dung đề nghị tư vấn:

Chào luật sư, Em là Nam, sinh năm 20/10/1994. Em hiện tại đang đăng ký dự thi đại học quân sự và nếu không đậu thì em có nguyện vọng đăng ký tự nguyện đi nghĩa vụ quân sự vào tháng 9 năm 2015. Và cho em hỏi thời gian đi nghĩa vụ là bao lâu ạ? nhưng hiện tại em chưa viết đơn. Vì thế cho em hỏi quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự thế nào ạ. Em cám ơn luật sư.
 

Quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự?
Quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự?
 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, thời gian đi nghĩa vụ quân sự :

Căn cứ Điều 14 Luật Nghĩa vụ quân sự:

Thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan và binh sĩ quy định như sau:

1- Ba năm, đối với hạ sĩ quan và binh sĩ;

2- Bốn năm, đối với hạ sĩ quan, binh sĩ chuyên môn, kỹ thuật do quân đội đào tạo, hạ sĩ quan và binh sĩ trên tàu hải quân;

3- Hai năm, đối với hạ sĩ quan và binh sĩ đã tốt nghiệp cao đẳng hoặc đại học;

4- Hai năm, đối với hạ sĩ quan và binh sĩ thuộc một số dân tộc do Hội đồng bộ trưởng quy định.”

Như vậy, thời gian đi quân sự của Nam có thể là ba năm (đối với hạ sĩ quan và binh sĩ ) hoặc bốn năm (đối với hạ sĩ quan, binh sĩ chuyên môn, kỹ thuật do quân đội đào tạo, hạ sĩ quan và binh sĩ trên tàu hải quân ) tùy theo từng hoàn cảnh cụ thể khi Nam phục vụ tại.

Thứ hai, quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự .

Việc gọi nhập ngũ được quy định tại Điều 21 Luật Nghĩa vụ dân sự:

Hàng năm, việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành từ một đến hai lần, vào tháng 2 - tháng 3 và tháng 8 - tháng 9.

Số lượng công dân nhập ngũ trong năm do Hội đồng bộ trưởng quyết định.

Việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành theo lệnh của Bộ trưởng Bộ quốc phòng.

Uỷ ban nhân dân các cấp có trách nhiệm chỉ đạo thực hiện việc gọi công dân nhập ngũ trong địa phương mình…”

Việc đăng ký nghĩa vụ quân sự được quy định cụ thể tại Điều 58 Luật Nghĩa vụ quân sự:

1- Đăng ký ở xã, phường, thị trấn do Ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn phụ trách;

2- Đăng ký ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh do Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phụ trách”.

Việc nhập ngũ được tiến hành hàng năm hai lần và được thực hiện bởi Ủy ban nhân dân các cấp. Vì vậy, bạn không cần phải nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự. Bạn có thể đến đăng ký ở Ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn phụ trách hoặc Ban chỉ huy quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phụ trách (Điều 58 Luật Nghĩa vụ quân sư). Đến khi có thông báo: “Gọi nhập ngũ” theo quyết định của Uỷ ban nhân dân, chỉ huy trưởng quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh gọi thì bạn làm theo hướng dẫn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về thời hạn nộp đơn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

!
CV. Thúy Hiên - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169