Ls Vũ Đức Thịnh

Quy định về sang tên xe máy và hành vi thay đổi kết cấu xe máy

Luật sư tư vấn về vấn đề sang tên đổi chủ xe máy và hành vi sử dụng xe máy không giống với thông tin trong giấy tờ đã đăng ký như sau:

 

Hỏi: 3 tháng trước em mua xe AB bị đổi màu sơn không giống với giấy đăng kí xe em có sang tên chính chủ được không. Chi phí mất bao nhiêu ạ? Em có bị phạt gì không ạ?
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

  • Thứ nhất, về việc sang tên chính chủ

 

Theo quy định tại Điều 11 và Điều 12 Thông tư số 15/2014/TT-BCA của Bộ công an ngày 41/04/2014 quy định về đăng ký sang tên xe

Cụ thể, việc giải quyết đăng ký xe đối với trường hợp xe đã đăng ký, chuyển nhượng qua nhiều người thực hiện như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.”

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Do bạn cung cấp thông tin cho chúng tôi chưa đầy đủ ở việc bạn mua xe có giấy tờ chuyển nhượng hay không nên bạn xem xét trường hợp của mình và tiến hành các thủ tục theo 1 trong 2 trường hợp trên.

 

  • Thứ hai, về chi phí sang tên


Bạn cần phải nộp lệ phí trước bạn đối với chiếc xe này. Tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP Nghị định quy định về lệ phí trước bạ:

“Xe máy mức thu là 2%. Riêng:

a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%;

b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy thấp hơn 5%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%”

 

  • Thứ ba, về hành vi sử dụng xe không giống với kết cấu trong giấy đăng ký


 Tại Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.”
 

Gọi ngay