Tuấn Luật sư

Quy định của pháp luật về điều kiện và thủ tục nhập khẩu

Luật sư tư vấn trường hợp điều kiện và thủ tục nhập khẩu theo quy định của pháp luật. Nội dung tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về nhập khẩu

Như cầu về chỗ ở là một trong những nhu cầu cơ bản của con người. Với nhiều người, việc có một chỗ ở ổn định không chỉ là tiền đề để phát triển kinh tế của bản thân, gia đình mà còn tạo điều kiện cho các con có điều kiện học tập tại địa phương nơi gia đình đang sinh sống. Do vậy, hiện nay có rất nhiều người đang quan tâm và muốn tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề nhập khẩu. Vậy thủ tục nhập khẩu tại thành phố trực thuộc trung ương và các thành phố khác cần điều kiện như thế nào? Hồ sơ cần chuẩn bị cần những gì? Gia đình bạn đddaxddur điều kiện nhập khẩu hay chưa? Chi phí nhập khẩu như thế nào?...

Để được giải đáp cụ thể các nội dung này bạn hãy liên hệ với Công ty Luật Minh Gia để được tư vấn cụ thể. Hiện nay, chúng tôi có các hình thức tư vấn pháp luật như sau:

-  Tư vấn trực tiếp tại văn phòng (áp dụng đối với khách hàng tại khu vực Hà Nội và các khu vực lân cận);

-  Tư vấn thông qua Email (đối với nội dung phức tạp, cần nghiên cứu hồ sơ và các khách hàng ở xa, không có điều kiện đến tư vấn trực tiếp tại văn phòng;

-  Tư vấn qua tổng đài 1900.6169.

Quý khách hàng có thể tham khảo để lựa chọn hình thức tư vấn phù hợp với điều kiện của bản thân.

2. Điều kiện nhập khẩu

Nội dung câu hỏi: Kính gửi Quý Luật sư, Nhân dịp năm mới sắp đến tôi xin phép được gửi tới quý Công ty lời chúc Thành đạt và Phát triển. Tôi có một câu hỏi này xin Quý luật sư tư vấn giúp: Hiện nay gia đình tôi đang sinh sống tại huyện G. Vì vậy để thuận tiện việc đi lại và học hành của các cháu tôi dự định sẽ mua nhà ở quận Cầu C cho phù hợp với điều kiện gia đình. Vậy tôi xin phép hỏi câu hỏi như sau: Nếu tôi mua nhà chung cư trong trường hợp chưa có sổ hồng thì tôi sẽ phải làm thủ thủ tục như thế nào để nhập khẩu cho cả gia đình tại nơi ở mới và các điều kiện để nhập khẩu là gì? Tôi xin trân trọng cám ơn. Rất mong nhận được sự hồi âm của Luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện nhập khẩu

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể bạn muốn nhập khẩu vào tỉnh, thành phố nào do đó chúng tôi chia thành các trường hợp sau:

TH1: Nếu bạn đăng ký thường trú vào tỉnh

Điều 19 Luật cư trú 2006 (sửa đổi 2013) quy định về Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh như sau:

"Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản."

Như vậy, nếu bạn đăng ký thường trú tại tỉnh thì bạn chỉ cần đáp ứng được điều kiện có chỗ ở hợp pháp tại tỉnh đó.

TH2: Nếu bạn đăng ký thường trú vào thành phố trực thuộc trung ương

Điều 20 Luật cư trú sửa đổi 2013 quy định về Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:

“Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

…”

Trong trường hợp bạn nhập khẩu không theo các trường hợp tại Khoản 2,3,4 Điều 20 đã nêu trên thì bạn phải đáp ứng được điều kiện đó là có chỗ ở hợp pháp và có đủ thời gian tạm trú tại thành phố đó theo quy định.

Về vấn đề chỗ ở hợp pháp

Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn luật cư trú quy định về chỗ ở hợp pháp như sau:

“1. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thường trú là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

a) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của công dân là một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở hoặc giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp qua các thời kỳ;

- Giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó);

- Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng (đối với trường hợp phải cấp giấy phép);

- Hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hóa giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

- Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

- Giấy tờ về mua, bán, tặng, cho, đổi, nhận thừa kế nhà ở có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp xã);

- Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương, nhà đại đoàn kết, cấp nhà ở, đất ở cho cá nhân, hộ gia đình di dân theo kế hoạch của Nhà nước hoặc các đối tượng khác;

- Giấy tờ của Tòa án hoặc cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền giải quyết cho được sở hữu nhà ở đã có hiệu lực pháp luật;

- Giấy tờ có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở, đất ở không có tranh chấp quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nếu không có một trong các giấy tờ nêu trên;

- Giấy tờ chứng minh về đăng ký tàu, thuyền, phương tiện khác thuộc quyền sở hữu và địa chỉ bến gốc của phương tiện sử dụng để ở. Trường hợp không có giấy đăng ký thì cần có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc có tàu, thuyền, phương tiện khác sử dụng để ở thuộc quyền sở hữu hoặc xác nhận việc mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế tàu, thuyền, phương tiện khác và địa chỉ bến gốc của phương tiện đó.

…”

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn mua nhà chung cư mà chưa làm được sổ hồng thì bạn vẫn có căn cứ để làm thủ tục nhập khẩu. Trong trường hợp này bạn chỉ cần có hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán.

Thứ hai, về thủ tục nhập khẩu

- Bạn mang giấy tờ tùy thân, sổ hộ khẩu đến cơ quan công an nơi đang đăng ký thường trú để yêu cầu cấp giấy chuyển khẩu, thời hạn cấp giấy chuyển khẩu là 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ;

- Sau khi có giấy chuyển khẩu bạn liên hệ với cơ quan công an có thẩm quyền nơi muốn nhập khẩu và xuất trình giấy chuyển khẩu đã được cấp, giấy tờ chứng minh tạm trú (nếu thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú) và giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp. Sau khi nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành thủ tục nhập khẩu trong thời hạn 15 ngày.

Gọi ngay