Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Phí công chứng đối với hợp đồng thuê nhà

    • 22/09/2015
    • Bùi Thanh Hương
    • Luật sư tư vấn về phí công chứng đối với hợp đồng thuê nhà.

    Nội dung đề nghị tư vấn

    Hiện tại tôi muốn thuê lại 1 ngôi nhà và ngôi nhà đó đang kinh doanh phòng trọ. Hợp đồng thời hạn 5 năm cọc 300 triệu tiền thuê hàng tháng 48 triệu. Cả 2 bên đã soạn thảo trên hợp đồng  l là có ghi nhận cọc 300 triệu và giá tiền thuê nhà sẽ ghi là 2 bên sẽ tự thương lượng. Trong đó chúng tôi có làm 1 giấy thỏa thuận riêng về tiền nhà.Vậy luật sư xin hãy tư vấn giúp khi ra công chứng thì tôi có phải đóng thêm khoản tiền gì nữa không? Quy định thế nào mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn!
     

    Trả lời
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Hợp đồng 1 là hợp đồng đặt cọc nên không cần phải công chứng. Riêng đối với giấy thỏa  thuận về tiền nhà được coi là hợp đồng thuê nhà, với thời hạn thuê là 5 năm thì giấy thỏa thuận này phải được công chứng. Phí công chứng được quy định tại Thông tư 08/2012/TTLT-BTC-BTP và Thông tư  115/2015/TTLT-BTC-BTP. Đối với hợp đồng thuê nhà ở sẽ áp dụng phí theo Điểm b Khoản 2 Điều 2 tư 08/2012/TTLT-BTC-BTP, tổng số tiền thuê đối với hợp đồng thuê nhà của bạn sẽ là: 48 triệu  x  5  x  12   =  2 tỷ 880 triệu đồng. Như vậy, phí công chứng bạn sẽ phải đóng là: 800 nghìn   +   0,06%   x  (2 tỷ 880 triệu   -  1 tỷ)  =   1 triệu 928 nghìn đồng.


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Phí công chứng đối với hợp đồng thuê nhà. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    .
    CV Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169