1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Nhà thầu kéo dài thời gian thanh toán công nợ giải quyết thế nào?

    • 24/04/2021
    • Nguyễn Thị Quỳnh Anh
    • Hợp đồng giao khoán xây dựng trong thực hiện thi công xây dựng các công trình hiện nay rất phổ biến, mang tích chất ngắn hạn, thời vụ. Về mặt bản chất đây là loại hợp đồng dịch vụ được điều chỉnh và quy định tại Bộ luật Dân sự. Vậy khi phát sinh những vi phạm trong hợp đồng thì nên giải quyết như thế nào?

    1. Luật sư tư vấn về dân sự

    Hợp đồng dịch vụ được pháp luật quy định như thế nào? Chậm thực hiện nghĩa vụ thanh toán hợp đồng thì phải xử lý như thế nào? Nếu bạn gặp khó khăn hoặc không hiểu vấn đề này hoặc bất kỳ vấn đề pháp lý nào, đừng ngần ngại hãy liên lạc với chúng tôi qua hotline 1900.6169 để được hỗ trợ các vấn đề pháp lý.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm trường hợp thực tiễn của chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

    2. Tư vấn về trường hợp kéo dài thanh toán công nợ

    Câu hỏi tư vấn: Em xin chào Luật sư! Em xin tóm tắt nội dung sự việc như sau ạ: Anh X (chồng em) có làm khoán cho Ông Y (giám đốc cty G) tại Lâm Đồng. Trong HĐ thỏa thuận như sau: 1. Anh X làm xây, tô, ốp gạch, lót nền căn khách sạn B. Xây xong tầng nào thanh toán 80% tổng số tiền xây của tầng đó trong vòng 5 ngày làm việc kể từ khi chốt khối lường phần còn lại sẽ thanh toán hết khi xây hoàn thiện không còn phải xây thêm cục gạch nào nữa 3 tô cũng vậy. Riêng cạnh thì khi nào đi bê, gắn cửa ok thì thanh toán hết Đén nay Em đã xây hoàn thiện từ tầng trệt, lửng, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8. 9, tầng tum Tô hoàn thiện từ tầng lửng, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8. 9, tầng tum Nhưng đến nay bên phía cty lần lữa không làm giấy đề nghị thanh toán phần xây (20%) còn lại. Gọi điện cho ông Y thì ông ta nói có giấy đề nghị (hay còn gọi là có khối lượng) thì thanh toán. Họ cứ viện cớ đi kểm tra cạnh, rồi nói xây phát sinh chỗ nọ chỗ kia. Tiền lương công nhân đến nay đã 9 tuần chưa phát. Em nay rất rối Xin được luật sư tư vấn ạ.

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn chị đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Xét theo thông tin chị cung cấp thì chồng chị và ông Y làm khoán và ký hợp thỏa thuận. Hợp đồng đã ký này là hợp đồng khoán và bản chất ở đây là hợp đồng dịch vụ được quy định tại Điều 513 Bộ luật dân sự năm 2015:

    Điều 513. Hợp đồng dịch vụ

    Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.”

    Hợp đồng giao khoán xây dựng ở đây là sự thỏa thuận giữa hai bên là anh X và ông Y về dịch vụ xây dựng khách sạn. Trong hợp đồng ghi về nghĩa vụ thực hiện xây dựng nhà của anh X gồm xây, tô, ốp gạch, lót nền và ông Y có nghĩa vụ thanh toán tiền.

    Điều 515. Nghĩa vụ của bên sử dụng dịch vụ

    1. Cung cấp cho bên cung ứng dịch vụ thông tin, tài liệu và các phương tiện cần thiết để thực hiện công việc, nếu có thỏa thuận hoặc việc thực hiện công việc đòi hỏi.

    2. Trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ theo thỏa thuận.

    Vì vậy khi bên cung ứng dịch vụ đã hoàn thành các dịch vụ dựa theo trên hợp đồng đã quy định.”

    Theo quy định đã nêu trên thì khi anh X đã hoàn thành dịch vụ đã nêu, đã xây xong hoàn thiện khách sạn. Tuy nhiên, trong hợp đồng hai bên không thỏa thuận thêm gì về chất lượng, số lượng gì. Cho nên nếu sản phẩm là khách sạn không có căn cứ là bị đánh giá chất lượng không đạt yêu cầu hoặc chất lượng kém thì ông Y phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dựa trên thỏa thuận của hợp đồng.

    Trong hợp đồng chị không nêu rõ về thời gian thanh toàn phần còn lại 20% tiền hợp đồng và không nêu rõ về yêu cầu chất lượng xây dựng. Do đó, sau khi hoàn thành bên ông Y kéo dài thời gian để đánh giá chất lượng và xây phát sinh chỗ khác. Tuy nhiên bên ông Y không có căn cứ để xác định về chất lượng xây dựng hay bất kì sai sót nào.

    Điều 519. Trả tiền dịch vụ

    1. Bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ theo thỏa thuận.

    2. Khi giao kết hợp đồng, nếu không có thỏa thuận về giá dịch vụ, phương pháp xác định giá dịch vụ và không có bất kỳ chỉ dẫn nào khác về giá dịch vụ thì giá dịch vụ được xác định căn cứ vào giá thị trường của dịch vụ cùng loại tại thời điểm và địa điểm giao kết hợp đồng.

    3. Bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ tại địa điểm thực hiện công việc khi hoàn thành dịch vụ, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trường hợp dịch vụ được cung ứng không đạt được như thỏa thuận hoặc công việc không được hoàn thành đúng thời hạn thì bên sử dụng dịch vụ có quyền giảm tiền dịch vụ và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”

    Anh chị có quyền yêu cầu bên phía ông Y phải trả tiền dịch vụ theo giá đã thỏa thuận trong hợp đồng. Anh X đã thông báo cho ông Y về việc đã hoàn thành xong xây, tô, ốp gạch, lót nền căn khách sạn B và đề nghị thanh toán trả tiền hợp đồng.

    Điều 357. Trách nhiệm do chậm thực hiện nghĩa vụ trả tiền

    1. Trường hợp bên có nghĩa vụ chậm trả tiền thì bên đó phải trả lãi đối với số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả.

    2. Lãi suất phát sinh do chậm trả tiền được xác định theo thỏa thuận của các bên nhưng không được vượt quá mức lãi suất được quy định tại khoản 1 Điều 468 của Bộ luật này; nếu không có thỏa thuận thì thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này.”

    Ông Y cố tình trốn tránh trách nhiệm không thực hiện nghĩa vụ trả tiền sẽ thuộc trường hợp quy định tại Điều 357. Nếu ông Y vẫn tiếp tục không thực hiện nghĩa vụ trả tiền thì anh chị có thể khởi kiện ra Tòa án về hành vi vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng. Ngoài khoản tiền dịch vụ theo sự thỏa thuận trước đây trong hợp đồng thì anh chị có thể nhận được thêm khoản tiền về lãi đối với số tiền chậm trả trong thời gian 9 tuần theo quy định pháp luật.

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169