Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Muốn nghỉ hưu trước tuổi có được không?

    • 12/08/2015
    • Nông Hồng Nhung
    • Yêu cầu tư vấn: Tôi sinh ngày 3/8/1966 . Tham gia làm việc và đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01/01/1988. Vậy đến hết tháng 9 năm 2015 tôi muốn nghỉ hưu sớm thì sẽ được tính tuổi và lương như thế nào?

     


     Muốn nghỉ hưu trước tuổi có được không?
    Tư vấn về nghỉ hưu trước tuổi
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bác đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Trường hợp của bác, chúng tôi được hiểu là bác đang muốn tư vấn cho bác, nên chúng tôi xác định đối tượng tư vấn là nữ, và bác muốn tư vấn đến tháng 9/2015 nên chúng tôi sẽ áp dụng luật hiện hành là Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.
     
    Bác năm nay 49 tuổi và đã có 27 năm đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Trong trường hợp của bác, bác muốn nghỉ hưu trước tuổi, bác phải bị suy giảm khả năng lao động, quy định tại Điều 51 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006:
     
    Người lao động quy định tại các điểm a,b,c,d và e khoản 1 Điều 2 của Luật này đã đóng bảo hiểm xã hội đủ hai mươi năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 50 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    1.Nam đủ năm mươi tuổi, nữ đủ bốn mươi lăm tuổi trở lên;
     
    2.Có đủ mười lăm năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành
     
    Nếu bác không thuộc trường hợp trên thì bác có thể vẫn đi làm và chờ đến khi đủ điều kiện hương lương hưu theo quy định tại Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 hoặc bác có thể xin nghỉ và  bảo lưu thời gian đóng  bảo hiểm xã hội để chờ đến khi đủ tuổi để được hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 57 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006:
     
    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.”
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Muốn nghỉ hưu trước tuổi có được không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật gia: Hoài Anh – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169