Trần Phương Hà

Muốn cắt khẩu thì cần làm những thủ tục gì?

Đăng ký thường trú là một nội dung chủ yếu được ghi nhận trong luật cư trú và cũng là một nội dung nhận được rất nhiều sự quan tâm của người dân do nó ảnh hưởng trực tiếp đến vấn đề sinh sống của cá nhân, hộ gia đình tại một địa phương nhất định.

1. Luật sư tư vấn pháp luật cư trú

Dân gian Việt Nam có câu “an cư lạc nghiệp” để biểu thị ý nghĩa một cá nhân muốn phát triển kinh tế phải có được chỗ ở ổn định. Do đó, vấn đề đăng ký thường trú lâu dài tại một địa phương là vấn đề quan trọng được rất nhiều người quan tâm. Bên cạnh đó, việc đăng ký thường trú cho các thành viên khác trong gia đình đặc biệt là con cái để ổn định học tập cũng là vấn đề mà bố mẹ rất quan tâm.

Hiện nay, pháp luật có quy định cụ thể về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố thuộc tỉnh và thành phố trực thuộc trung ương. Do vậy, để được tư vấn cụ thể về các điều kiện đăng ký thường trú và hồ sơ đăng ký thường trú thì quý khách có thể liên hệ tư vấn với công ty Luật Minh Gia thông qua các hình thức như gửi Email tư vấn hoặc gọi tới số Hotline 1900.6169 để được luật sư, chuyên viên tư vấn pháp luật của chúng tôi tư vấn cụ thể.

2. Điều kiện đăng ký thường trú

Câu hỏi: Luật sư cho hỏi thủ tục cắt khẩu như sau: Gia đình tôi ở Bắc Giang nhưng hai vợ chồng ra thành phố X - Quảng Ninh làm việc. Bây giờ tôi muốn cắt khẩu cho con trai tôi chuyển ra X để ghép vào sổ hộ khẩu của bạn tôi ở X để cháu được đi học ở trường thành phố X. Vậy tôi phải làm những thủ tục gì? Xin các luật sư tư vấn cho tôi. Xin chân thành cảm ơn.

Muốn cắt khẩu thì cần làm những thủ tục gì?
Thủ tục cắt khẩu được quy định như thế nào?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Công ty Luật Minh Gia tư vấn. Trường hợp của bạn Công ty tư vấn như sau:

Trước hết, bạn cần nhập khẩu cho con trai vào thành phố Móng Cái. Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 35/2014/TT-BCA quy định về hồ sơ đăng ký thường trú như sau:

“Điều 6. Hồ sơ đăng ký thường trú

1. Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
b) Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);
c) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);
d) Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 6 Nghị định số 31/2014/NĐ. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình và ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên; trường hợp người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đã có ý kiến bằng văn bản đồng ý cho đăng ký thường trú vào chỗ ở của mình thì không phải ghi vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ tại thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc Trung ương.

Trường hợp có quan hệ gia đình là ông, bà nội, ngoại, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột chuyển đến ở với nhau; người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng, người khuyết tật mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với người giám hộ thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây viết gọn là Ủy ban nhân dân cấp xã) về mối quan hệ nêu trên”

Ngoài ra, đối với trường hợp của bạn, con trai bạn là trẻ em nên ngoài các giấy tờ, tài liệu cho trong hồ sơ đăng ký quy định tại khoản 1 Điều 6 thì khi đăng ký thường trú cần thêm giấy khai sinh ( điểm a, khoản 2 Điều này).

Thứ hai, để cắt khẩu cho con trai bạn sang thành phố Móng Cái, bạn cần làm hồ sơ xin cấp giấy chuyển hộ khẩu. Tại khoản 2, Điều 8 Thông tư số 35/2014/TT-BCA quy định về hồ sơ đề nghị cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm:

-  Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

-  Sổ hộ khẩu (hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp trước đây).

>> Tư vấn thắc mắc pháp luật Hộ tịch qua tổng đài: 1900.6169

-----------------

Câu hỏi thứ 2 - Điều kiện tách sổ hộ khẩu?

Tôi xin nhờ luật sư trả lời giúp thắc mắc của tôi. Hiện tai tôi đang sống với gia đình a trai ở 1 căn nhà ở Thanh Trì và a trai đứng chủ hộ trên sổ hộ khẩu.Tôi mới lấy vợ, giờ tôi muốn được tách ra 1 sổ riêng để nhập khẩu cho vợ về đó. Vừa rồi tôi có đến công an huyện để hỏi thì cán bộ ở đó có trả lời là do tôi quan hệ với chủ hộ là anh em nên không tách ra sổ riêng. Chỉ có quan hệ là Cha mẹ và con cái mới được tách ra thôi.Tôi xin hỏi trong trường hợp của tôi có được phép tách sổ riêng không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự sau đây:

>> Tư vấn về điều kiện và thủ tục tách sổ hộ khẩu

>> Thủ tục tách sổ hộ khẩu

Theo đó, trường hợp của bạn chỉ cần anh trai đồng ý bằng văn bản cho phép tách hộ và bạn có nhu cầu tách thì làm được thủ tục tách thửa. Việc cơ quan công an trả lời không tách sổ được vì lý quan hệ với chủ hộ là anh em nên không tách ra sổ riêng là trái với quy định pháp luật.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Hotline: 1900.6169