1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Mức hưởng tăng thêm của viên chức có bao gồm phụ cấp tiền lương không?

    • 14/08/2015
    • Nông Hồng Nhung
    • Yêu cầu tư vấn: Em hiện đang làm kế toán trường học hưởng hệ số lương 2.1 và hệ số phụ cấp trách nhiệm 0.2. Vậy theo nghị định số 17 thì hệ số tính hưởng 8% của em có bao gồm hệ số 0.2 không?

     

    Mức hưởng tăng thêm của viên chức có bao gồm phụ cấp tiền lương không?

            Tư vấn về mức hưởng tăng thêm

     
    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 17/2015/NĐ-CP về mức tiền lương tăng thêm:
     
    1. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này được tăng thêm tiền lương bằng 8% mức lương hiện hưởng (gồm hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh hiện hưởng nhân mức lương cơ sở), cụ thể như sau:
     

    Mức tiền lương tăng thêm hàng tháng

    =

    Hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh

    x

    Mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng

    x

    8%

     

    Theo đó, theo quy định tại Khoản 1  Điều này có thể hiểu rằng, hệ số lương hiện hưởng chỉ là hệ số lương 2,1 của bạn, tăng thêm tiền lương bằng 8% mức lương hiện hưởng mà mức lương hiện hưởng bao gồm hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh hiện hưởng nhân mức lương cơ sở, là (2,1x 1.150.000đồng/tháng), tức là mức tăng thêm đó chưa có phụ cấp trách nhiệm.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mức hưởng tăng thêm của viên chức có bao gồm phụ cấp tiền lương không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật gia: Hoài Anh – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169