Vy Huyền

Mất khả năng thanh toán với ngân hàng - Xử lý thế nào?

Nội dung cần tư vấn: Thưa luật sư, Tôi có vấn đề về xin giải đáp dùm tôi về trường hợp mất khả năng thanh toán khi vay nợ ngân hàng như sau: Cách đây 2 năm tôi có vay Ngân hàng F 1 khoản vay tiêu dùng 40 triệu với thời gian 3 năm mỗi tháng góp 2 triệu, trước khi vay thi thu nhập của tôi để trả cho Ngân hàng từng tháng thì ko trở ngại, hàng tháng tôi vẫn thanh toán đều và đúng hẹn,

 

Nhưng bắt đầu từ tháng thứ 6 công việc làm ăn của tôi gặp vấn đề nên không thể trả đúng hẹn và tôi không còn thanh toán cho Ngân hàng nữa, đến nay cũng đã gần 1 năm. Tôi vẫn đang sống tại nhà trọ lúc vay tiền đến giờ nhưng khi có người đến thu nợ tôi ko gặp mặt vì sợ phiền chủ nhà và ngại. Nay Ngân hàng có nhờ 1 công ty Luật gửi thư cho tôi báo là “lừa đảo tín nhiệm chiếm đoạt tài sản” Vậy tôi có vướng vào cảnh tù tội không, nếu có thì khoảng mấy năm với số tiền tôi đã vay. Xin giải đáp giúp tôi, xin chân thành cảm ơn

 

=> Tư vấn quy định pháp luật về Vay tài sản, gọi 19006169 

 

Công ty Luật Minh Gia tư vấn cho bạn như sau:

 

Điều 175 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như sau:

 

“Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

 

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

 

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

 

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

...”

 

Như vậy Ngân hàng hoàn toàn có thể kiện bạn vì tội danh này nếu cơ quan có thẩm quyền điều tra bạn “dùng thủ đoạn gian dối” để không trả nợ hoặc “sử dụng tài sản vào mục đích bất hợp pháp” dẫn đến mất khả năng thanh toán.

 

Nhưng nếu bạn không có các hành vi cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì thay vì bị khởi tố hình sự, bạn có thể bị xử lý tài sản thế chấp (nếu có) hoặc cưỡng chế kê biên tài sản nếu vẫn không thanh toán đầy đủ cho ngân hàng.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mất khả năng thanh toán với ngân hàng - Xử lý thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại 19006169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.

Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay