1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Luật sư tư vấn về trường hợp cấp lại chứng minh thư nhân dân

    • 21/06/2015
    • Phan Thu Thủy
    • Chào luật sư, tôi năm nay 48 tuổi . tôi có ý định sửa lại chứng minh thư nhân dân nhưng tôi đã có hộ chiếu rồi thì có làm lại được không ? thủ tục thế nào mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn


    Nội dung đề nghị tư vấn:

    Chào luật sư, tôi năm nay 48 tuổi . tôi có ý định sửa lại chứng minh thư nhân dân nhưng tôi đã có hộ chiếu rồi thì có làm lại được không ? Thủ tục thế nào mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn
     
    Trả lời tư vấn:
     
    Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Theo Điều 5, Nghị định 05/1999 về chứng minh thư nhân dân có quy định như sau:
    “Điều 5. Đổi,cấp lại Chứng minh nhân dân
     
    1.Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:
     
    a)Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
     
    b)Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
     
    c)Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
     
    d)Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trựcthuộc Trung ương;
     
    e)Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
     
    2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”
     
    Như vậy nếu trường hợp của bạn rơi vào các trường hợp tại điều 5 thì bạn được làm lại chứng minh thư nhân dân. 
     
    Trong trường hợp thứ hai, nếu bạn có hộ chiếu rồi thì, theo khoản 4, mục 1, Thông tư 04/1999/TT-BCA/C1 Hướng dẫn một số quy định của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP có quy định như sau:
     
    “4. Số và thời hạn sử dụng của chứng minh nhân dân:
     
    Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất chứng minh nhân dân thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấychứng minh nhân dân khác nhưng số ghi trên chứng minh nhân dân vẫn giữ đúng theo số ghi trên chứng minh nhân dân đã cấp.”
     
    Như vậy, khi bạn đã có hộ chiếu rồi thì vẫn được làm lại chứng minh thư nhân dân bởi khi cấp lại chứng minh thư nhân dân thì số số ghi trên chứng minh nhân dân vẫn giữ đúng theo số ghi trên chứng minh nhân dân đã cấp.
     
    Thủ tục cấp lại chứng minh thư nhân dân được quy định tại điều 6, nghị định 05/2009 như sau:
     
    “Điều 6.Thủ tục cấp Chứng minh nhân dân
     
    1.Công dân quy định tại khoản 1 Điều 3 có nghĩa vụ phải đến cơ quan công an làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân:
     
    a)Cấp Chứng minh nhân dân mới:
     
    Xuất trình hộ khẩu thường trú;
     
    Chụp ảnh;
     
    In vân tay;
     
    Khai các biểu mẫu;
     
    Nộp giấy Chứng minh nhân dân đã cấp theo Quyết định số 143/CP ngày 09 tháng 8 năm1976 (nếu có).
     
    b)Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân theo Điều 5 Nghị định này.
     
    Đơn trình bày rõ lý do xin đổi chứng minh hoặc cấp lại có xác nhận của công an phường ,xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.
     
    Xuất trình hộ khẩu thường trú;
     
    Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
     
    Chụp ảnh;
     
    In vân tay hai ngón trỏ;
     
    Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;
     
    Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung theo quy định tại các điểm c, d, e Điều 5 Nghị định này.
     
    2.Kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ và làm xong thủ tục theo quy định tại điểm a,b trên đây, cơ quan công an phải làm xong Chứng minh nhân dân cho công dân trong thời gian sớm nhất, tối đa không quá 15 ngày (ở thành phố, thị xã), và 30ngày (ở địa bàn khác).
     
    3.Công dân được cấp lần đầu, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân, phải nộp lệ phí theo quy định.”
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn về trường hợp cấp lại chứng minh thư nhân dân. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    LS: Ngọc Anh  - Công ty Luật Minh Gia
Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169