1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Luật sư tư vấn về đăng ký nghĩa vụ quân sự

    • 26/06/2015
    • Phan Thu Thủy
    • Cháu năm nay 20 tuổi. Ngày 24/5/2015 có đợt khám và có giấy mời ngày 21/5/2015. Nhưng trong khi đó cháu đi ra ngoài Hà Nội ngày 20/5/2015 cháu không về khám được. Như vậy có bị gọi là chống lệnh không ạ, pháp luật hướng dẫn thế nào mong luật sư tư vấn giúp cháu?


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo khoản 4, luật sửa đổi bổ sung một số điều của luật nghĩa vụ quân sự 2005 có quy định như sau:
     
    “4. Điều 22 được sửa đổi, bổ sung như sau:
     
    "Điều 22
     
    Công dân được gọi nhập ngũ phải có mặt đúng thời gian và địa điểm ghi trong lệnh gọi nhập ngũ, nếu có lý do chính đáng không thể đến đúng thời gian và địa điểm thì phải có giấy xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã) nơi cư trú".
     
    Như vậy trong trường hợp này khi bạn đã tình nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự nhưng khi đăng ký thì chưa đến đợt, sau đó ngày 24/5/2015 có đợt khám và có giấy mời ngày 21/5/2015 Nhưng trong khi đó bạn lại đi ra ngoài Hà Nội ngày 20/5/2015 không về khám được thì nếu việc đi ra Hà Nội của bạn mà không có lý do chính đáng và không có giấy xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú là không đúng với quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn về đăng ký nghĩa vụ quân sự. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV: Ngọc Anh – Công ty luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169