Đồng Xuân Thuận

Luật sư tư vấn trường hợp đến ngày xét xử mới nhận được thông báo triệu tập

Trước khi mất năm 2005, bà cháu có viết đơn chuyển nhượng thừa kế cho bố mẹ cháu toàn bộ tài sản đất nhà và đất nông nghiệp nhưng khi ra phường xã thì người ta không chứng nhận cho. Nên bà đã nhờ hàng xóm ký tên làm chứng cho di chúc đó. Sau khi bà mất được 3 năm thì 3 chị gái của mẹ cháu đòi chia tài sản và đã làm đơn ra tòa án, trong khi gia đình họ đã ổn định từ lâu. Khi bản án sơ thẩm của thành phố quyết định toàn bộ tài sản trên thuộc về nhà cháu thì họ lại làm đơn tiếp, bản án sau của tòa


Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Hiện tại bố mẹ cháu nay đã 63 tuổi. Bố mẹ cháu lấy nhau được 2 năm thì về ở rể cùng với bà ngoại, trước khi mất năm 2005, bà cháu có viết đơn chuyển nhượng thừa kế cho bố mẹ cháu toàn bộ tài sản đất nhà và đất nông nghiệp nhưng khi ra phường xã thì người ta không chứng nhận cho. Nên bà đã nhờ hàng xóm ký tên làm chứng cho di chúc đó. Sau khi bà mất được 3 năm thì 3 chị gái của mẹ cháu đòi chia tài sản và đã làm đơn ra tòa án, trong khi gia đình họ đã ổn định từ lâu. Khi bản án sơ thẩm của thành phố quyết định toàn bộ tài sản trên thuộc về nhà cháu thì họ lại làm đơn tiếp, bản án sau của tòa thì nhà cháu phải chia 1 phần đất ở và đất nông nghiệp, cháu thắc mắc 1 điều là tại sao đến ngày xử tòa án mới đưa giấy mời và cho người ra đón nhà cháu. Khi bố mẹ cháu đến thì tòa đã tuyên án và không cho bố mẹ cháu nói. Cháu muốn hỏi thủ tục tố tụng quy định thế nào? Hiện tại cũng gần 10 năm rồi mà đất đai cũng vẫn chưa xong. Cháu mong luật sư trả lời giúp cháu ạ. Cám ơn!

 

Luật sư tư vấn trường hợp đến ngày xét xử mới nhận được thông báo triệu tập
Tranh chấp di sản thừa kế
 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Luật Minh Gia, vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 58 Bộ luật tố tụng dân sự quy định đương sự có quyền tham gia phiên tòa, tranh luận tại phiên tòa. Bố mẹ bạn là đương sự trong vụ án nêu trên nên có quyền được tham gia phiên tòa xét xử và được tranh luận tại phiên tòa. Đương sự được tham gia phiên tòa thông qua giấy triệu tập của Tòa án.

Theo Điều 147 Bộ luật tố tụng dân sự, giấy triệu tập phải được tống đạt theo quy định pháp luật. Giấy triệu tập đương sự đến phiên tòa xét xử là loại giấy tờ cần phải tống đạt tới đương sự. Thủ tục tống đạt giấy triệu tập đương sự đến phiên tòa xét xử được thực hiện theo quy định tại Điều 152 Bộ luật tố tụng dân sự như sau:

“Điều 152. Thủ tục cấp, tống đạt hoặc thông báo trực tiếp cho cá nhân

1. Người được cấp, tống đạt hoặc thông báo là cá nhân thì văn bản tố tụng phải được giao trực tiếp cho họ.

2. Trong trường hợp người được cấp, tống đạt hoặc thông báo vắng mặt thì văn bản tố tụng có thể được giao cho người thân thích có đủ năng lực hành vi dân sự cùng cư trú với họ ký nhận và yêu cầu người này cam kết giao lại tận tay ngay cho người được cấp, tống đạt hoặc thông báo. Ngày ký nhận của người thân thích cùng cư trú được coi là ngày được cấp, tống đạt hoặc thông báo.

Trong trường hợp người được cấp, tống đạt hoặc thông báo không có người thân thích có đủ năng lực hành vi dân sự cùng cư trú hoặc có nhưng họ không chịu nhận hộ văn bản tố tụng thì có thể chuyển giao văn bản đó cho tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, khóm, buôn, phum, sóc (sau đây gọi chung là tổ trưởng tổ dân phố), Uỷ ban nhân dân, công an xã, phường, thị trấn nơi người được cấp, tống đạt hoặc thông báo cư trú và yêu cầu những người này cam kết giao lại tận tay ngay cho người được cấp, tống đạt hoặc thông báo.

3. Trong trường hợp việc cấp, tống đạt hoặc thông báo qua người khác thì người thực hiện phải lập biên bản ghi rõ việc người được cấp, tống đạt hoặc thông báo vắng mặt, văn bản tố tụng đã được giao cho ai; lý do; ngày, giờ giao; quan hệ giữa họ với nhau; cam kết giao lại tận tay ngay văn bản tố tụng cho người được cấp, tống đạt hoặc thông báo. Biên bản có chữ ký của người nhận chuyển văn bản tố tụng và người thực hiện việc cấp, tống đạt hoặc thông báo, người chứng kiến.

4. Trong trường hợp người được cấp, tống đạt hoặc thông báo đã chuyển đến địa chỉ mới thì phải cấp, tống đạt hoặc thông báo theo địa chỉ mới của họ.

5. Trong trường hợp người được cấp, tống đạt hoặc thông báo vắng mặt mà không rõ thời điểm trở về hoặc không rõ địa chỉ thì người thực hiện việc cấp, tống đạt hoặc thông báo phải lập biên bản về việc không thực hiện được việc cấp, tống đạt hoặc thông báo có chữ ký của người cung cấp thông tin.

6. Trong trường hợp người được cấp, tống đạt hoặc thông báo từ chối nhận văn bản tố tụng thì người thực hiện việc cấp, tống đạt hoặc thông báo phải lập biên bản trong đó nêu rõ lý do của việc từ chối, có xác nhận của tổ trưởng tổ dân phố, Uỷ ban nhân dân, công an xã, phường, thị trấn về việc người đó từ chối nhận văn bản tố tụng.”

Điều 16 Nghị quyết 06/2012/NQ-HĐTP hướng dẫn thi hành một số quy định trong Phần thứ ba “Thủ tục giải quyết vụ án tại Tòa án cấp phúc thẩm” của Bộ luật Tố tụng dân sự đã được sửa đổi, bổ sung theo Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Tố tụng dân sự: “Trong mọi trường hợp, người kháng cáo, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc kháng cáo, kháng nghị, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của họ vắng mặt lần thứ nhất, thì Hội đồng xét xử phúc thẩm phải hoãn phiên toà mà không phân biệt họ vắng mặt có lý do chính đáng hay không có lý do chính đáng, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị xét xử vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ”.

Căn cứ quy định trên thì Tòa án phải ra quyết định hoãn phiên tòa phúc thẩm trong trường hợp bị đơn (bố mẹ bạn) vắng mặt (lần thứ nhất) dù có hay không có lý do chính đáng.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn trường hợp đến ngày xét xử mới nhận được thông báo triệu tập. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


CV. Danh Thị Huệ - Công ty Luật Minh Gia
 

Hotline: 1900.6169