Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Làm thế nào để mang được ngoại tệ nhập cảnh qua cửa khẩu?

    • 04/09/2015
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Con có một tài khoản từ bên ngân hàng Robobank London con đề nghị chuyển về cho con thì ngân hàng cử người đại diện mang toàn bộ số tài khoản về việt nam nhưng khi xuống sân bay quốc tế nội bài người đại diện của ngân hàng bị hải quan sân bay giữ lại số tiền đôla và bây giờ con phải làm như thế nào và cần có sự trợ giúp của luật sư?



    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Căn cứ theo Điều 2, Thông tư 15/2011/TT-NHNN quy định về việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh thì mức tiền ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo Hải quan qua cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh  là:

    1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

    a) 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

    b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).


    3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.”


    Như vậy thì khi bạn nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt trên 5.000 USD thì phải khai báo Hải quan qua cửa khẩu. Xuất trình cho cơ quan hải quan các loại giấy tờ sau:

    Đối với trường hợp của bạn, không rõ bạn nhập cảnh vào Việt Nam mang theo số ngoại tệ là bao nhiêu, nếu mang theo số ngoại tệ lớn hơn 5.000 USD mà không khai báo với Hải quan thì số ngoại tệ đó sẽ bị tạm giữ lại (Đối với tang vật là ngoại tệ tiền mặt, tiền Việt Nam bằng tiền mặt của người xuất cảnh, nhập cảnh bằng hộ chiếu, giấy thông hành thì chỉ tạm giữ số ngoại tệ, tiền Việt Nam bằng tiền mặt vượt quá số ngoại tệ, tiền Việt Nam không phải khai hải quan theo quy định của pháp luật – khoản 3, Điều 17, Nghị định số 127/2013/NĐ-CP) cho đến khi bạn chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Làm thế nào để mang được ngoại tệ nhập cảnh qua cửa khẩu?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia
Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn