Ls Vũ Đức Thịnh

Kiện đòi lại tài sản và bằng chứng xác thực để giải quyết tranh chấp

Nhờ luật sư tư vấn miễn phí trường hợp cho vay người khác vay tiền có giấy viết tay và đến hạn trả bên vay không trả lại, cụ thể như sau: Tôi có cho một người bạn vay mượn tiền với số tiền 250tr nhưng không lãi suất, cô ta có viết giấy tay ghi ngày tháng mượn 0x/201x và ngày tháng trả /0x/201x với mục đích kinh doanh tiệm bạc (tiệm bạc đứng tên của người chị chồng) nhưng khoảng thời gian mượn tiền của tôi cô ta không kinh doanh mà nướng vào số đề.

 

Tới thời điểm này cô ta không trả cho tôi đồng nào mà tiệm bạc đó chị chồng của cô đã thu hồi không cho cô ta đứng bán nữa. Cô ta còn thách thức tôi "có giấy tờ cứ kiện ra toà hết sức, toà xử mỗi tháng tao trả cho mày 1 triệu vì tao không có tài sản gì, Mày cứ kiện đi".
Tôi muốn luật sư tư vấn cho tôi: Nếu tôi kiện, cô ta có bị tội lừa đảo hay không và thật sự tôi có thắng kiện với bằng chứng là tờ giấy tay cô ta đã ghi cho tôi được không? Mong ls tư vấn cho tôi hiểu rõ.

 

Kiện đòi lại tài sản và bằng chứng xác thực để giải quyết tranh chấp

>> Tư vấn quy định về Kiện đòi lại tài sản, gọi 19006169

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

- Thứ nhất, quy định về hợp đồng vay tài sản

 

Tại Điều 471 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

 

"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định"

 

Ngoài ra, tại Điều 401 Bộ luật Dân sự quy định về hình thức của hợp đồng dân sự:

 

"Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định"

Như vậy, khi người đó vay của bạn một khoản tiền thì có trách nhiệm phải trả lại khoản tiền vay tại thời điểm do hai bên đã thỏa thuận trước đó. Hiện nay người đó dùng khoản tiền vay vào mục đích bất hợp pháp (để đánh bạc) dẫn đến tới thời điểm trả nợ mà người đó không có khả năng trả thì hành vi này cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009:

 

“1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

  a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

  b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản….”

 

- Thứ hai, bằng chứng là hợp đồng viết tay có được coi là bằng chứng xác thực

 

Điều 93 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định về chứng cứ:

 

“Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp.”

 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn giao kết hợp đồng vay tài sản chỉ bằng giấy tờ viết tay, khi có tranh chấp và yêu cầu giải quyết tranh chấp thì giấy tờ biết tay đó chỉ được coi là nguồn chứng cứ mà Tòa án xem xét để giải quyết. Tòa cần phải tiến hành xác minh, hoặc thu thập thêm các thông tin cần thiết để giải quyết.

 

Trân trọng!

Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169