Luật sư Dương Châm

Kiện đòi di sản thừa kế đang đứng tên người khác

Bố mẹ tôi mất đã lâu, sau khi bố mẹ mất không có di chúc, 5 anh em tôi đi làm ăn xa, chỉ có gia đình người anh cả trực tiếp sinh sống trên mảnh đất do bố mẹ tôi để lại. Năm 2014, người con trai của anh cả đã làm sổ đỏ mang tên cháu mà không có sự đồng ý của chúng tôi. Luật sư cho tôi hỏi trường hợp này chúng tôi cần làm gì để đòi lại quyền lợi của mình?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 651 về Người thừa kế theo pháp luật của Bộ luật dân sự năm 2015 như sau:

 

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

 

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

 

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

…”

 

Như vậy, khi bố mẹ bạn mất thì di sản thừa kế sẽ được chia đều cho tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn, trường hợp này là 5 anh em bạn. Người con trai của anh cả không thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn.

 

Hiện nay, sổ đỏ đã mang tên người cháu. Trường hợp này, căn cứ theo quy định tại Điểm b mục 2.4 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP: “b) Trường hợp người chết để lại di sản cho các thừa kế nhưng các thừa kế không trực tiếp quản lý, sử dụng mà di sản đó đang do người khác chiếm hữu bất hợp pháp hoặc thuê, mượn, quản lý theo Ủy quyền... thì các thừa kế có quyền khởi kiện người khác đó để đòi lại di sản”.

 

Như vậy, hiện nay di sản đang do người cháu chiếm hữu bất hợp pháp, các thừa kế có quyền khởi kiện người cháu để đòi lại di sản.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

Phòng Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169