Tuấn Luật sư

Hỏi tư vấn về trường hợp miễn nhập ngũ do di tật

Xin chào luật sư! Năm nay em 22 tuổi và sắp học xong cao đẳng. Dự định của em sẽ tham gia kỳ thi quốc gia để liên thông và học tiếp. Nhưng nếu như em bị nhận giấy gọi khám sức khoẻ. Em thuộc diện bị tật sụp mí mắt phải. Trường hợp này có thuộc diện miễn khám sức khoẻ không? Nếu có thì cần làm những giấy tờ gì và thủ tục gì? Tôi xin cảm ơn.

 

=> Luật sư tư vấn quy định về miễn nghĩa vụ quân sự qua tổng đài 19006169

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Khoản 1 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

 

“1. Tuổi đời:

 

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

 

b) Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi…”

 

Hiện nay tại Phụ lục 1 phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế -Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Quy định việc Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự chỉ có quy định về bệnh sụp mi mắt. Còn bệnh sụp mí mắt được quy định là một biểu hiện của bệnh nhược cơ.

 

Tại mục 1, Phần 2 Phụ lục 1 quy định về tiêu chuẩn sức khỏe theo bệnh tật như sau:

 

14

Những bệnh ở mi mắt và hốc mắt:

 

 

- Các vết sẹo làm hư mi mắt: mắt nhắm không kín, dính mi cầu, lật mi, lộn mi

6

 

- Sụp mi mắt bẩm sinh hoặc bệnh lý các mức độ

6

 

- Những bệnh ở hốc mắt

6

 

Do đó, nếu bạn được xác định bị bệnh sụp mí thì bạn không thuộc các trường hợp được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

 

Tuy nhiên, khi có giấy gọi đi khám sức khỏe bạn vẫn đi khám theo giấy gọi khám nghĩa vụ quân sự, đồng thời bạn có thể cung cấp các hồ sơ, giấy tờ xác nhận bệnh tật tại các cơ quan y tế cho Hội đồng khám sức khỏe quân sự địa phương để được xem xét, kết luận.

 

Trân trọng.

Luật gia Nguyễn Mỵ - Công ty Luật Minh Gia.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí