Tuấn Luật sư

Hỏi luật sư tư vấn lập di chúc hợp pháp?

Chào luật sư, tôi muốn hỏi trường hợp viết di chúc cho con gái tài sản là đất đai như sau: Vợ chồng tôi có khối tài sản là một ngồi nhà 3 tầng trên diện tích 100m2 đất, vợ chồng tôi có một con gái, nay muôn viết di chúc để lại tài sản này cho cháu. Vậy vợ chồng tôi tự viết tay và ký, điểm chỉ mà không cần xác nhận công chứng có hợp pháp không? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời câu hỏi: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp trên chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 630 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về di chúc hợp pháp:

“1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng”

Như vậy để lập một di chúc hợp pháp bạn cần tuân thủ các điều kiện để di chúc có hiệu lực cả về mặt nội dung và hình thức. Về nội dung nếu chủ thể lập di chúc hoàn toàn tự nguyện, nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của pháp luật. Về hình thức thì có thể lập di chúc dưới một trong các hình thức như bằng văn bản có người làm chứng; bằng văn bản không có người làm chứng; bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Nếu bạn lập di chúc và chỉ có chữ ký hoặc điểm chỉ thì di chúc này sẽ có hiệu lực khi đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 30 Bộ luật dân sự năm 2015 nêu trên và hai vợ chồng bạn phải tự viết và ký vào bản di chúc và phải có các nội dung theo quy đinh tại Điều 631 Bộ luật dân sự năm 2015:

“1. Di chúc gồm các nội dung chủ yếu sau:

a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

d) Di sản để lại và nơi có di sản.

2. Ngoài các nội dung quy định tại khoản 1 Điều này, di chúc có thể có các nội dung khác.

3. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Trường hợp di chúc có sự tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng di chúc phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa.”

Ngoài ra còn có thể lập di chúc miệng tuy nhiên di chúc này chỉ được thực hiện trong trường hợp người lập di chúc bị đe dọa đến tính mạng và không thể lập di chúc bằng văn bản.

Trên đây là nội dung tư vấn về: Hỏi luật sư tư vấn lập di chúc hợp pháp?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí