Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Giao dịch dân sự vô hiệu xử lý thế nào?

    • 22/01/2017
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Thưa luật sư! Nhờ luật sư giúp e ạ! 10/2/2016 A đặt mua B một âm ly qua mạng. Sau thoả thuận B bán cho A âm ly hiệu Decmon trị giá 25 triệu ( A thanh toán bằng hình thức chuyển khoản cho B). 12/2/2016 B giao hàng và ghi rõ "kiểm tra hàng khi nhận, sau khi nhận bên B sẽ không chịu trách nhiệm.

    "Do không biết sử dụng nên 3 ngày sao A nhờ C hướng dẫn nhưng phát hiện là đồ Trung quốc trị giá chỉ 5 triệu. A gọi điện yêu cầu B bồi thường nhưng B không đồng ý với lý do A đã kiểm tra hàng. Hỏi: giao dịch của A và B có bị tuyên bố vô hiệu không. Tại sao? Căn cứ pháp lý? Hậu quả pháp lý khi bị tuyên bô vô hiệu sẽ như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Gia. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

    Theo quy định tại Bộ luật dân sự thì:

    Điều 132. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa.

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình.

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Do vậy, giao dịch giữa bạn và người đàn ông kia là giao dịch dân sự vô hiệu do bạn bị lừa dối. Và quyền lợi của bạn được hưởng khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. 

    Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

      

    Trân trọng

    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia
Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn ×