Luật sư Trần Khánh Thương

Đối tượng thẩm định của sở chuyên ngành theo Nghị định 59/2015

Xin luật sư cho hỏi: Đối với công trình kè bảo vệ bờ biển có quy mô dài khoảng 400m, sử dụng công nghệ vải đ5a kỹ thuật, nằm trong phạm vi của 1 khu resort. Nguồn vốn do tư nhân bỏ ra xây dựng (đã có chủ trương đồng ý của UBND tỉnh) thì có thuộc đối tượng thẩm định của sở chuyên ngành theo điều 76 của Nghị định 59/2015 không? Xin trân trọng cảm ơn.

Đối tượng thẩm định của sở chuyên ngành theo Nghị định 59/2015

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Khoản 2 Điều 1 Nghị định 59/2015 ngày 18/06/2015 quy định chi tiết một số nội dung thi hành Luật Xây dựng năm 2014 về quản lý dự án đầu tư xây dựng quy định đối tượng áp dụng là:

“Nghị định này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước; tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động đầu tư xây dựng trên lãnh thổ Việt Nam.”
 
Mặt khác, nghị định này cũng quy định cụ thể về thẩm quyền thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở như sau:
 
“Điều 10. Thẩm quyền thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở

1. Đối với dự án quan trọng quốc gia: Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập Hội đồng thẩm định nhà nước để thẩm định Báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, Báo cáo nghiên cứu khả thi theo quy định riêng của pháp luật.

2. Đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn ngân sách nhà nước:
…..

 
3. Đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn nhà nước ngoài ngân sách:
…..
 
4. Đối với dự án PPP, cơ quan chuyên môn về xây dựng theo quy định tại Khoản 3 Điều này chủ trì thẩm định thiết kế cơ sở với các nội dung quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật Xây dựng năm 2014 (trừ phần thiết kế công nghệ); …..
 
5. Đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn khác:

a) Cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc Bộ Xây dựng, Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành theo quy định tại Điều 76 Nghị định này chủ trì tổ chức thẩm định thiết kế cơ sở với các nội dung quy định tại Khoản 2 Điều 58 của Luật Xây dựng năm 2014 (trừ phần thiết kế công nghệ) của dự án đầu tư xây dựng công trình cấp đặc biệt, cấp I;

b) Sở Xây dựng, Sở quản lý công trình xây dựng chuyên ngành quy định tại Điều 76 Nghị định này chủ trì tổ chức thẩm định thiết kế cơ sở với các nội dung quy định tại Khoản 2 Điều 58 của Luật Xây dựng năm 2014 (trừ phần thiết kế công nghệ) của dự án đầu tư xây dựng công trình công cộng, công trình có ảnh hưởng lớn đến cảnh quan, môi trường và an toàn của cộng đồng đối với công trình từ cấp II trở xuống được xây dựng trên địa bàn hành chính của tỉnh;

c) Người quyết định đầu tư tổ chức thẩm định toàn bộ nội dung dự án theo quy định tại Điều 58 của Luật Xây dựng năm 2014, trừ các nội dung thẩm định thiết kế cơ sở do cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện được quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này.…”
 
Theo đó, dự án công trình kè bảo vệ bờ biển có nguồn vốn do tư nhân bỏ ra xây dựng thuộc trường hợp quy định tại khoản 5, điều 10 nêu trên. Vì vậy,  thuộc đối tượng thẩm định của sở chuyên ngành theo Nghị định 59/2015.
 
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đối tượng thẩm định của sở chuyên ngành theo Nghị định 59/2015 . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia: Trần Thị Thương - Công ty Luật Minh Gia
Hotline: 1900.6169