Vy Huyền

Điều kiện để có thể nhập hộ khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại

Luật sư tư vấn về điều kiện để được nhập hộ khẩu. Cháu có thể nhập hộ khẩu vào nhà bà không?


Nội dung cần tư vấn:

Chào luật sư, xin nhờ luật sư tư vấn giúp em về vấn đề sau. Em có con trai nay đã 3 tuổi, vì khi sinh bé, do vấn đề hộ khẩu của bố mẹ trên Thành phố nên đến giờ bé chưa được đăng ký nhập khẩu. Hiện vợ chồng em muốn cho bé nhập khẩu về với bà ngoại ở quê để cho bé đi học thì có được không? Em cần thực hiện những thủ tục, hồ sơ nào? Và Cơ quan có thẩm quyền nào có thể giải quyết vấn đề của em? Em xin chân thành cảm ơn ạ!
 
Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
 
Điều 20 Luật cư trú năm 2006 quy định điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương như sau:
 
Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
 
1. Có chỗ ở hợp pháp vàđã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
 
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
 
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
 
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
 
c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
 
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
 
đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
 
3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
 
4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
 
Bạn muốn nhập hộ khẩu cho con bạn vào nhà bà ngoại ở quê nên sẽ không cần đáp ứng yêu cầu về thời gian cư trú. Chỉ cần bà ngoại có chỗ ở ổn định và đồng ý thì con bạn sẽ được nhập hộ khẩu.
 
Về thủ tục nhập hộ khẩu, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Tư vấn về thủ tục nhập hộ khẩu.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện để có thể nhập hộ khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

.
Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169