Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu

    • 30/04/2017
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư tôi đang là lái xe khách 24 chỗ ngồi (lái xe thuê) xe tôi không gắn phù hiệu xe. Tôi mới công an lập biên bản, xin hỏi luật sư nếu tôi bị xử phạt thì mức phạt là bao nhiêu xin cảm ơn luật sư? và tôi sẽ là người chịu trách nhiệm xử phạt trực tiếp hay chủ xe?

    Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

     
    Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính về lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt:
     

    Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

    "…

    6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

    ...

    8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

    Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

    “…

    8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

    Theo như anh cung cấp thông tin, chủ xe giao xe cho anh trực tiếp lái xe và có hành vi vi phạm thì cả hai đều bị xử phạt hành chính như sau:

    - Về phía người lái xe :Theo quy định,  nếu xe chờ hành khách không có phù hiệu theo quy định thì bị phạt từ 3.000.000 tới 5.000.000 và áp dụng hình phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

    - Về phía chủ phương tiện: nếu chủ xe giao xe cho một người khác lái xe và có hành vi vi phạm theo điểm đ khoản 6 điều 23 thì chủ xe là cá nhân bị phạt từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng , nếu chủ xe là tổ chức thì bị phạt từ 8.000.000 đến 12.000.000.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng
    P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật