Nguyễn Thị Ngọc Anh

Di sản vợ được hưởng khi chồng chết không để lại di chúc

Nội dung tư vấn: Xin chào luật sư! Xin luật sư giải đáp giúp tôi vấn đề như sau: Khi ly dị với vợ trước, Tòa án phân chia vợ trước của bố tôi nuôi con. Sau khi lấy mẹ tôi thì bố mẹ tôi có mua được 1 mảnh đất và sinh ra tôi. Hiện tại thì bố tôi đã mất mà không có di chúc. Vậy tôi xin hỏi luật sư: quyền của mẹ tôi đối với tài sản chung của 2 vợ chồng là như thế nào, anh chị con vợ trước của bố tôi có quyền như thế nào? Xin chân thành cảm ơn!

=> Luật sư tư vấn hưởng di sản thừa kế khi không có di chúc, gọi 1900.6169

Trả lời câu hỏi: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung…”

Bạn cần xác định mảnh đất mà bố mẹ bạn mua có phải là tài sản do bố mẹ bạn cùng tạo dựng hoặc được tặng cho chung hay không. Nếu là tài sản chung khi khi bố bạn mất sẽ giải quyết theo hướng là ½ của phần tài sản sẽ trở thành tài của mẹ bạn, ½ còn lại là di sản thừa kế của bố theo Điều 66 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế…”

Bố bạn mất không để lại di chúc thì phần di sản của bố bạn sẽ chia đều cho tất cả những người thuộc hàng thừa kế nhất theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Ngoài nửa mảnh đất là tài sản của mẹ thì mẹ bạn còn được hưởng một phần thừa kế tương ứng với những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác của bố.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Di sản vợ được hưởng khi chồng chết không để lại di chúc. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169