Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Di chúc yêu cầu mảnh đất chỉ được ở không được bán?

    • 30/11/2016
    • Nguyễn Thị Biển
    • Xin chào VP Luật sư, em có 1 việc này muốn nhờ vp mình tư vấn giúp ạ, năm 1997 bà ngoại em mất và có di chúc viết bằng tay có điểm chỉ của bà em và mẹ em là người viết và ký làm chứng, bà ngoại em có ghi rõ là chỉ được ở không được bán, di chúc đó chỉ có bà ngoại em điểm chỉ và mẹ em ký,

    sau đó năm 2002 mảnh đất mang tên chủ sở hữu gồm cả 2 bố mẹ em, thời điểm hiện tại bây giờ thì bố mẹ em đã mất, nhà chỉ có 2 anh em, vì hoàn cảnh xung quanh và cũng muốn có vốn đầu tư kinh doanh nên chúng em quyết định bán mảnh đất đó? Vậy xin VP tư vấn giúp em là Di chúc bà ngoại em viết và mẹ đẻ em ký như vậy có hợp pháp ko? Và nếu hợp pháp thì trong di chúc đó có câu chỉ được ở không được bán, giờ chúng em cần tiền nên phải bán, liệu có bán được không ạ? Em xin cảm ơn!

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Theo Điều 653 Bộ luật dân sự 1995 quy định:

    “Di chúc bằng văn bản

    Di chúc bằng văn bản bao gồm:

    1- Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

    2- Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

    3- Di chúc bằng văn bản có chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn;

    4- Di chúc bằng văn bản có chứng nhận của Công chứng nhà nước”.

     

    Tại Điều 656 Bộ luật dân sự 1995 quy định:

    “Nội dung của di chúc bằng văn bản

    1- Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    2- Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang, thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc”.

     

    Điều 657 Bộ luật dân sự 1995 quy định:

    Người làm chứng cho việc lập di chúc

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1- Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

    2- Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;

    3- Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự”.

     

    Điều 659 Bộ luật dân sự 1995 quy định:

    Di chúc bằng văn bản có người làm chứng

    Trong trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc, thì có thể nhờ người khác viết, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

    Việc lập di chúc phải tuân theo quy định tại Điều 656 và Điều 657 của Bộ luật này”.

     

    Theo thông tin bạn đưa ra thì di chúc bà ngoại bạn để lại là di chúc bằng văn bản có người làm chứng, tuy nhiên người làm chứng ở đây lại là mẹ bạn - Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc. Như vậy, căn cứ vào các Điều đã nêu trên thì di chúc bằng văn bản có người làm chứng này là không hợp pháp.

     

    Và theo Điều 678 Bộ luật dân sự 1995 thì trường hợp này sẽ chia thừa kế theo pháp luật. Như vậy, bạn và anh bạn có quyền chuyển nhượng mảnh đất này.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Di chúc yêu cầu mảnh đất chỉ được ở không được bán?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    CV Trung Thị Quỳnh Anh – Công ty Luật Minh Gia

     

    Hotline: 1900.6169