Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Đã có việc làm có được tạm hoãn thực hiện NVQS?

    • 20/08/2015
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Tôi có con sinh năm 1992, vừa tốt nghiệp Đại học bách khoa Đà Nẵng (2015), hiện nay đang công tác tại huyện đảo Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang. Như vậy cháu có phải hoãn gọi nhập ngũ không, nếu hoãn cần có những thủ tục gì? Xin trân trọng cám ơn!


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bác chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Khoản 6 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi năm 2005 quy định:

    Điều 29 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Do thông tin bác cung cấp chưa rõ ràng về trường hợp con trai bác có phải là lao động duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng các thành viên trong gia đình hay không. Nếu đáp ứng đủ một trong các điều kiện trên thì sẽ được tạm hoãn thực hiện NVQS.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Đã có việc làm có được tạm hoãn thực hiện NVQS?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169