Tuấn Luật sư

Công ty tài chính cho vay có được gọi điện báo nợ cho người thân không?

Vay tín dụng đối với công ty tài chính quy định thế nào, việc trả nợ chậm trễ có vi phạm pháp luật không, bên cho vay có quyền gửi yêu cầu người thân trả nợ thay hay không, và rất nhiều thắc mắc liên quan đến vấn đề này mà bên vay tiền không biết quy định pháp luật thế nào, hoang mang không biết hỏi ai tư vấn. Lời khuyên cho bạn nên là một trong 2 bên tham gia hợp đồng hày tìm hiểu kỹ quy định liên quan hoặc hỏi luật sư tư vấn để bảo vệ quyền và lợi ích của mình.

1. Tư vấn quy định về vay vốn tổ chức tín dụng

Nếu bạn có thắc mắc cần tư vấn nhưng không có thời gian tìm hiểu và muốn đảm bảo tối đa quyền lợi của mình, hãy liên hệ với chúng tôi qua Hotline: 1900.6169 mọi thắc mắc của bạn sẽ được luật sư tận tình giải đáp, từ đó:

- Bạn hiểu rõ quy định pháp luật về hợp đồng vay tài sản, lãi suất vay tài sản đối với khoản vay tín dụng của tổ chức tín dụng hoặc khoản vay giữa các cá nhân với nhau

- Bạn nắm được quy định về lãi suất, thời hạn trả nợ, các vấn đề khi không thanh toán nợ đến hạn, nghĩa vụ trả nợ của người vay tiền, giải quyết tranh chấp và các nội dung liên quan khác.

Ngoài ra, bạn tham khảo tình huống tư vấn sau đây để hiểu rõ hơn và có hướng giải quyết phù hợp.

2. Công ty tài chính cho vay có được gọi điện báo nợ cho người thân để đòi nợ không?

Câu hỏi: Luật sư cho hỏi em hỏi là em vay để mua điện thoại trả góp. Em tra trước 4trieu va gop 1 thang là 1trieu2. Nhưng dùng vài ngày thì bị mất và gia đình em cũng có vài chuyện nên em cũng  hoản lại và có nói là có tiền em gởi trong vòng 12 tháng đên nay là 6 tháng và công ty FE có gởi giấy về tôi cho em và hén e là ngày 25/1 phải giải quyết. Thì em cũng mới nhận được tin nhắn người của công ty qua messger thì e cũng chuẩn bị tiền để trả nhưng một số người bạn của em điện cho em và có giấy nợ của em với công ty thì cho em hỏi trong trường hợp này công ty có làm gì sai không.

Trả lời: Cảm ơn bạn tư vấn bởi Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn về trường hợp của bạn như sau:

Giữa bạn và công ty tài chính cho giao kết một hợp đồng vay tài sản, quy định về hợp đồng vay tài sản được thể hiện tại Điều 463 – Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Điều 463. Hợp đồng vay tài sản

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Trong giao dịch này, bạn là bên vay nên phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ theo quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Theo đó, bạn phải trả số tiền đã nợ cho công ty tài chính đúng thời hạn và đủ số tiền như đã giao kết. Nếu vi phạm nghĩa vụ này, bạn có thể phải chịu phần lãi suất do chậm trả tiền nợ.

Việc chưa hết thời hạn cho vay mà công ty đó đã gửi đơn yêu cầu bạn “ngày 25/1 phải giải quyết” cần xác định lại công ty này đang muốn giải quyết vấn đề gì. Có thể bên cho vay chưa yêu cầu bạn thực hiện toàn bộ nghĩa vụ ngay trong tháng 1 nhưng sẽ thỏa thuận lại với bạn về tiền độ trả nợ hoặc phương án thanh lý hợp đồng. Việc thỏa thuận này được thực hiện dựa theo quy định của pháp luật, nội dung của hợp đồng đã ký và ý chí của mỗi bên.

Việc công ty tài chính cho vay liên hệ với bạn bè và nơi làm việc của bạn là do từ thời điểm giao kết hợp đồng vay, bạn đã cung cấp cho họ những địa chỉ liên lạc để xác minh nhân thân của mình, phục vụ cho việc giao kết hợp đồng vay. Khi gửi thông tin bạn đang nợ tiền để những người thân xung quanh bạn có thể làm bạn khó chịu nhưng hành vi này ở một mức độ nhất định thì chưa vi phạm quy định của pháp luật.

Nghĩa vụ của bạn là phải trả khoản nợ đã vay, nhưng nếu công ty tài chính áp dụng những biện pháp đòi nợ trái quy định của pháp luật, làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống cá nhân của bạn, dùng thủ đoạn để huy hiếp, đe dọa buộc bạn phải giao số tiền trả nợ thì bạn có thể báo cáo đến cơ quan có thẩm quyền để xử lý hành vi của công ty này. Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;

Do đối tượng xử phạt vi phạm hành chính là tổ chức nên họ có thể phải chịu mức xử phạt gấp 02 lần so với cá nhân: 4.000.000 – 10.000.000 đồng.

>> Luật sư giải đáp thắc mắc về hợp đồng vay tiền, gọi: 1900.6169

2. Vay tiền lãi suất cao của công ty tài chính quy định pháp luật thế nào?

Hỏi: Quý luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau: T8.2016, mẹ tôi có vay từ 1 cty có pháp nhân số tiền 5 triệu. Lãi suất là 20%/ tháng. Mẹ tôi đã trả lãi 1 tháng là 1 triệu. Nay không còn khả năng chi trả, họ yêu cầu chúng tôi thanh toán gốc và lãi tổng cộng là 20.260.000 nếu không họ sẽ khởi kiện theo quy định về tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Cho tôi hỏi trong trường hợp này có đúng quy định không? Và tôi có thể đại diện mẹ tôi khởi kiện họ về tội cho vay nặng lãi và chiếm đoạt tài sản không? Và có thể gửi đơn ở đâu? Trân trọng!

Trả lời: Chào bạn, đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự sau đây:

>> Tư vấn tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

>> Cho vay nặng lãi theo quy định của pháp luật hiện hành?

Việc công ty cho mẹ a/c vay với mức lãi suất 20%/triệu/tháng đã vượt quá mức tối đa pháp luật cho phép. Trường hợp mẹ a/c không có khả năng thanh toán được khoản nợ dẫn đến tranh chấp được giải quyết bằng Tòa án thì mẹ a/c chỉ phải trả khoản nợ gốc và 10% lãi suất/triệu/năm theo quy định của pháp luật. 

Mẹ bạn không có hành vi gian dối hay bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản nên không có cơ sở để quy kết mẹ bạn phạm tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. 

Về việc công ty cho vay lãi suất cao,bạn có thể trình báo cơ quan có thẩm quyền để được xem xét giải quyết.

Hotline: 1900.6169