Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Công chức làm việc tại vùng kinh tế đặc biệt khó khăn có được hoãn gọi nhập ngũ không?

    • 04/09/2015
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Hiện em đang là công chức làm việc tại UBND xã, xã em đang làm là xã vùng 3 đặc biệt khó khăn. Theo Luật NVQS 2015 thì em thuộc đối tượng nhập ngũ, và kéo dài độ tuổi gọi nhập ngũ lên 27. Em xin LS tư vấn giúp em có thuộc trường hợp tạm hoãn trong Luật NVQS 2015 không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
    Căn cứ theo khoản 1, Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ bao gồm:

    “1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế-xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

    Theo đó, nếu bạn là công chức được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật thì bạn sẽ được hoãn gọi nhập ngũ cho đến khi hoàn thành nhiệm vụ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công chức làm việc tại vùng kinh tế đặc biệt khó khăn có được hoãn gọi nhập ngũ không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169