Tuấn Luật sư

Có quyền thay đổi họ trong những trường hợp nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi muốn thay đổi họ tên của mình sang một họ khác do tôi tự đặt, vì lý do gia đình, bố tôi thường xuyên chửi mắng tôi, trong tình trạng hoàn toàn tỉnh táo, là con đẻ của ông nhưng đã hơn 10 năm nay quan hệ của tôi và bố tôi như người dưng rồi. Tôi theo đánh giá của mọi người thì cũng là 1 chàng trai ngoan ngoãn, không rượu chè cờ bạc, không tệ nạn xã hội, mà bản thân còn phấn đấu là 1 đảng viên, nhưng nay do quan hệ của tôi và bố tôi đã quá là căng thẳng,

Tôi muốn được chuyển đổi họ tên của mình sang một họ tên khác theo đúng câu chửi nhiều năm nay của bố tôi " tao không có thằng con như mày". Vậy tôi cần chuẩn bị những thủ tục gì ? Và đến cơ quan nào để thay đổi a. Mọi giấy tờ liên quan đến tôi như bằng đại học, hồ sơ đảng viên và các giấy tờ khác có thay đổi hết được không ạ ? Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:
 
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 về quyền thay đổi họ của cá nhân. Cụ thể:
 
Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Như vậy, vì việc bạn muốn thay đổi họ không thuộc một trong các trường hợp trên nên không có căn cứ để bạn làm thủ tục thay đổi họ của mình.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí