1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Có được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự để thi lại đại học không?

    • 26/11/2018
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Cty luật Minh Gia tư vấn hộ em vs ạ. Em bây giờ đủ 18t nhưng thi đại học trượt. Năm sau em thi lại thì có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ? Với lại hộ khẩu ở tỉnh Thanh Hóa nhưng gia đình em mới chuyển hộ khẩu cho em vào trong Sài Gòn ở nhà bác em. Vậy em có được hoãn nghĩa vụ qs ko ạ??? Em cảm ơn!!

     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy địnhTạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ như sau:

     

    “1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

     

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

     

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

     

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

     

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

     

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

     

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

     

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

     

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ. Như vậy, việc bạn thi lại đại học không phải là căn cứ hoãn nghĩa vụ quân sự. Bạn chỉ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự để thi lại đại học không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng

    Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật