Vy Huyền

Có được nhập khẩu cho vợ con khi chưa có đăng ký thường trú?

Luật sư tư vấn về thủ tục tách và nhập hộ khẩu. Khi chủ nhà chưa đăng ký hộ khẩu thường trú thì có được phép nhập hộ khẩu cho các thành viên trong gia đình mình không?


Nội dung cần tư vấn:

Chào luật sư, Tôi và vợ tôi có hộ khẩu thường trú ở 2 nơi khác nhau. Vợ tôi cùng 2 con trước đây ở cùng hộ khẩu ông bà ngoại sau đó tách riêng ra nên bây giờ 3 mẹ con chung một hộ khẩu ở quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Năm 2013 vợ chồng tôi có mua nhà ở Mỹ Đình và đã đăng ký tạm trú và sống ở đó do tôi tạm làm chủ hộ. Nay tôi muốn chuyển hộ khẩu của vợ và con về đó mà chưa nhập hộ khẩu của tôi về đó thì có được không, thủ tục chi tiết phải làm thế nào? mong nhận được tư vấn. Xin cảm ơn!
 
Công ty Luật Minh Gia xin tư vấn cho bạn như sau:
 
Điều 20 quy định điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương - Luật cư trú được sửa đổi, bổ sung năm 2013 có quy định như sau: 
 
"Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
 
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;
 
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
 
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
 
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;
 
c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
 
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
 
đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;
 
e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;
 
3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;
 
4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;
 
5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:
 
a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;
 
b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;
 
c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
 
6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”
 
Như vậy để có thể nhập hộ khẩu của vợ và con bạn vào căn nhà ở Mỹ Đình thì bạn phải đăng ký hộ khẩu thường trú tại căn nhà ở Mỹ Đình. Sau đó vợ bạn cùng các con làm thủ tục tách hộ khẩu ở quận Hai Bà Trưng để có thể nhập hộ khẩu mới vào căn nhà ở Mỹ Đình của bạn.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có được nhập khẩu cho vợ con khi chưa có đăng ký thường trú?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

.
Luật gia: Trần Hoàng Việt – Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay