Mai Hồng

Có được kiện khi không tạm ứng tiền

Cty tôi có kí hợp đồng xây dựng với bên A có tổng giá trị là 15.942.170.000 đồng. Sau thời gian thi công đến nay bên tôi đã hoàn thành 94% công việc và đã được ứng 10.545.000.000 đồng. Do công việc còn lại có 1 chỗ bên tôi không có khả năng thi công được nên đã để bên C.Bên cạnh đó vẫn còn khối lượng công việc chưa hoàn thành trị giá 250.000.000 đồng. Bên tôi có nhiều lần lên cty A tạm ứng 250.000.000 để hoàn thành nốt công việc nhưng bên cty A đã lấy nhiều lý do và không cho bên tôi tạm ứng để

Mong được văn phòng luật sư giải đáp giúp tôi vấn đề sau ạ. Cty tôi có kí hợp đồng xây dựng với bên A có tổng giá trị là 15.942.170.000 đồng. Sau thời gian thi công đến nay bên tôi đã hoàn thành 94% công việc và đã được ứng 10.545.000.000 đồng. Do công việc còn lại có 1 chỗ bên tôi không có khả năng thi công được nên đã để bên C kí hợp đồng trị giá 750.000.000 đồng với cty A, số tiền này sẽ được trừ trực tiếp vào tiền trong hợp đồng giữa bên tôi và cty A. Bên cạnh đó vẫn còn khối lượng công việc chưa hoàn thành trị giá 250.000.000 đồng. Bên tôi có nhiều lần lên cty A tạm ứng 250.000.000 để hoàn thành nốt công việc nhưng bên cty A đã lấy nhiều lý do và không cho bên tôi tạm ứng để thi công nốt phần còn lại. Vậy xin hỏi là bên tôi có được làm đơn kiện cty A không ạ?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau: 
 

Về việc công ty có tạm ứng tiền để bạn hoàn thành nốt công còn phụ thuộc vào việc giao kết hợp đồng giữa công ty bạn với công ty A như thế nào. Đây có thể coi là hợp đồng dịch vụ giữa công ty bạn với công ty A. Theo quy định tại điều 513 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

“Điều 513. Hợp đồng dịch vụ

Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.”

Do đó đây chỉ là sự thỏa thuận giữa bạn với công ty có ghi trong hợp đồng. Nếu trong hợp đồng có ghi rõ về việc tạm ứng tiền cho bạn thì công ty A đang làm trái với quy định trong hợp đồng và bạn có quyền khởi kiện công ty A để yêu cầu thực hiện nghĩa vụ hợp đồng. Nhưng nếu trong hợp đồng kí kết giữa công ty bạn với công ty A không có thì bạn sẽ không có quyền kiện công ty A.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Lê Ngọc Linh - Luật Minh Gia

Gọi ngay