Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Có bị xử phạt hành chính khi xây nhà mà chưa có giấy phép xây dựng?

    • 11/11/2018
    • Ls Trần Khánh Thương
    • Tôi xây nhà trong con hẻm tại thành phố trực thuộc tỉnh. Tôi đã nộp hồ sơ xin giấy phép nhưng do trễ ngày khởi công nên làm trước. Khi UB phường đến lập biên bản đình chỉ thì tôi chỉ mới đào móng và đổ được 5 trụ (mới đổ phần dưới móng). Vậy, theo quy định tôi có bị xử phạt không và hình thức phạt như thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

     

    Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong hoạt động xây dựng như sau:

     

    “5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

     

    a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

     

    b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

     

    c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

     

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn tự ý xây dựng nhà ở mà khi chưa có giấy phép xây dựng, đối chiếu với quy định trên thì hành vi của bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 6, Điều 13 Nghị định 139/2017/NĐ-CP. Tuy nhiên do bạn không cung cấp không đầy đủ về vị trí ngôi nhà bạn đang xây dựng thuộc khu vực nào, do đó bạn có thể đối chiếu vào quy định trên để áp dụng mức phạt trong trường hợp cụ thể của bạn. 

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có bị xử phạt hành chính khi xây nhà mà chưa có giấy phép xây dựng?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng
    Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169