Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Chưa đủ năm đóng BHXH có được hưởng lương hưu hàng tháng

    • 14/07/2015
    • Nông Hồng Nhung
    • Yêu cầu tư vấn: Mẹ tôi sinh năm: tháng 11/1961, hiện tại mẹ tôi đang giữ chức vụ: CT. hội phụ nữ xã. Mẹ tôi tính đến lúc đủ tuôi nghỉ hưu là tháng 11/2016. Nhưng mẹ tôi mới chỉ đóng bảo hiểm được 14 năm 7 tháng. Vậy khi nghỉ hưu mẹ tôi có được hưởng lương hưu không? Nếu mẹ tôi muốn được hưởng lương hưu thì làm thế nào? không muốn về một cục. Mong luật sư tư vấn dùm. Chân thành cảm ơn!

     

    Chưa đủ năm đóng BHXH có được hưởng lương hưu hàng tháng
    Tư vấn về nhận lương hưu hàng tháng
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
     
    Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chứng ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, theo đó, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam là cán bộ chuyên trách.
     
    Theo đó, về trường hợp của mẹ bạn được quy định tại khoản 3 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực ngày 1/1/2016 ( do mẹ bạn nghỉ hưu vào tháng 11/2016 nên sẽ áp dụng luật bảo hiểm xã hội năm 2014) quy định như sau:
     
    Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu
     
    Như vậy, trường hợp của mẹ bạn chỉ cần đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi ( tính đến 2016 thì độ tuổi đã thỏa mãn). Vì thế, mẹ bạn chỉ còn thiếu 5 tháng đóng bảo hiểm xã hội nữa.
     
    Theo quy định tại Điểm a Mục 1.11 Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1111/QĐ – BHXH thì : “ Người lao động đã đủ tuổi đời để hưởng chế độ hưu trí nhưng còn thiếu thời gian đóng BHXH không quá 6 tháng quy định tại Khoản 9, Điều Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006; Khoản 7, Điều 50 Nghị định số 68/2007/NĐ-CP ngày 19/4/2007 của Chính phủ được tự đóng tiếp một lần thông qua đơn vị cho số tháng còn thiếu để được hưởng chế độ hưu trí
     
    Do đó, để có thể hưởng lương hưu hàng tháng, mẹ bạn có thể đóng bảo hiểm 5 tháng cho một lần thông qua đơn vị cho số tháng còn thiếu.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chưa đủ năm đóng BHXH có được hưởng lương hưu hàng tháng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    Luật gia: Hoài Anh – Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn