Ls Vũ Đức Thịnh

Cho vay tiền lãi suất cao có khởi kiện đòi tài sản được không?

Luật sư tư vấn miễn phí trường hợp: Mẹ em và em có thỏa thuận cho một người bạn chơi thân với em mượn khoảng 350.000.000đ để làm ăn. Khi cho vay, có lập văn bản hai bên thỏa thuận đồng ý, 2 bên ký tên, có người làm chứng ký tên, người bảo lãnh của bên vay...


Với lãi xuất 2 bên tự thỏa thuận bằng lời nói. Nội dung thời gian hẹn trả tiền là 30/06/2015 sẽ trả đầy đủ số tiền trên, sau 1 thời gian, Bên vay (cụ thể  mẹ đẻ của bạn em đem trả 130.000.000 đ (đã ký và xác nhận trên giấy vay tiền). Sau đó có trả thêm 20.000.00 đ. tổng số tiền trả mẹ em đến thời điểm hiện tại là 150.000.000 đ. Tổng cộng còn nợ lại là 200.000.000 đ (hai trăm triệu đòng chẵn ).
Đến nay đã quá thời hạn trả tiền mà bên vay vẫn trốn tránh không trả, người bảo lãnh là mẹ đẻ của bạn em cũng chỉ khất vào vào lần sau, không nói rõ thời điểm.
Trên giấy vay không ghi rõ lãi xuất cho vay, nhưng theo thỏa thuận là cao hơn lãi xuất quy định. Cụ thể là 3 triệu/tháng với 100 triệu.
Xin phép VP luật sư cho em hỏi :
-Trường hợp trên em có vi phạm luật cho vay không?
- Nếu đem khởi kiện tại TAND sở tại thì có được chấp nhận hay không?
- Mức án phí khởi kiện là bao nhiêu. Nếu được thì em có nhận lại được tiền đã cho vay không?
Em xin chân thành cảm ơn quý công ty, văn phòng luật sư !
 

Cho vay tiền lãi suất cao có khởi kiện đòi tài sản được không?
Cho vay tiền lãi suất cao có khởi kiện đòi tài sản được không?
 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

- Thứ nhất, về mức lãi suất cho vay theo quy định

Tại Điều 476 Bộ luật dân sự 2005 quy định về Lãi suất như sau:

“1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.”

Về lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước, tại Điều 1 Quyết định 2619/QĐ-NHNN Quy định mức mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9,0%/năm (1.125%/tháng). Theo thông tin bạn cung cấp, với mức lãi suất do hai bên thỏa thuận là 3 triệu đồng/ 1 tháng/100 triệu, như vậy, mức lãi suất mà hai bên thỏa thuận là 3%/tháng. Như vậy, với mức lãi suất như vậy đã vượt quá lãi suất theo quy định của bộ luật dân sự 2005.

Trường hợp cho vay vượt quá lãi suất theo quy định của bộ luật dân sự sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt như sau:

“3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:



d) Cho vay tiền có cầm cố tài sản, nhưng lãi suất cho vay vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm cho vay.

Tuy nhiên, quy định xử phạt trên chỉ áp dụng trong trường hợp cho vay tiền có cầm cố tài sản.

- Thứ hai, việc Tòa án có thẩm quyền thụ lý giải quyết

Tại Điều 167 Bộ luật tố tụng dân sự 2011 quy định Thủ tục nhận đơn khởi kiện:

“Toà án phải nhận đơn khởi kiện do đương sự nộp trực tiếp tại Toà án hoặc gửi qua bưu điện và phải ghi vào sổ nhận đơn. Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn khởi kiện, Toà án phải xem xét và có một trong các quyết định sau đây:

1. Tiến hành thủ tục thụ lý vụ án nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình;

2. Chuyển đơn khởi kiện cho Toà án có thẩm quyền và báo cho người khởi kiện, nếu vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án khác;

3. Trả lại đơn khởi kiện cho người khởi kiện, nếu việc đó không thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án.”

Ngoài ra, tại Điều 171 Bộ luật TTDS 2011 quy định về Thụ lý vụ án như sau:

“1. Sau khi nhận đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo, nếu xét thấy vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án thì Toà án phải thông báo ngay cho người khởi kiện biết để họ đến Toà án làm thủ tục nộp tiền tạm ứng án phí trong trường hợp họ phải nộp tiền tạm ứng án phí.

2. Toà án dự tính số tiền tạm ứng án phí, ghi vào phiếu báo và giao cho người khởi kiện để họ nộp tiền tạm ứng án phí. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được giấy báo của Toà án về việc nộp tiền tạm ứng án phí, người khởi kiện phải nộp tiền tạm ứng án phí.

3. Toà án thụ lý vụ án khi người khởi kiện nộp cho Toà án biên lai nộp tiền tạm ứng án phí.

4. Trong trường hợp người khởi kiện được miễn hoặc không phải nộp tiền tạm ứng án phí, án phí thì Toà án phải thụ lý vụ án khi nhận được đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo.”

Theo các quy định trên, Tòa án nhân dân sẽ có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ khi đương sự có đầy đủ giấy tờ và thuộc thẩm quyền giải quyết của mình.

- Thứ ba, về mức án phí Tòa án

Tại Mục I.2 Danh mục mức án phí, lệ phí tòa án (Ban hành kèm theo Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27 tháng 02 năm 2009)

2. Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch:
 

Giá trị tài sản có tranh chấp
 

Mức án phí
 

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống
 

200.000 đồng
 

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng
 

5% giá trị tài sản có tranh chấp
 

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng
 

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng
 

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng
 

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng
 

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng
 

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng
 

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng
 

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.
 

 


Bạn có thể tham khảo quy định về án phí trên đối chiếu với trường hợp của mình.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Cho vay tiền lãi suất cao có khởi kiện đòi tài sản được không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

!
Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169