Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Các trường hợp được Giám định lại thương tật

    • 29/02/2016
    • Trần Phương Hà
    • Ba tôi lúc trước tham gia kháng chiến bị mìn nổ ngay vùng mặt, sau kháng chiến ba được chế độ chính sách hạng 3/4 thời gian lúc đó mắt ba vẫn nhìn thấy bình thường. Một năm gần đây mắt ba tôi nhìn mờ đi, không nhìn rõ được những vật trước mặt. Ba tôi đi khám nhiều nơi bác sĩ đều chuẩn đán là do ảnh hưởng của chất thuốc nổ lúc trước làm ảnh hưởng đến dây thần kinh thị lực, bác sĩ không dám can thiệp phẫu thuật vì sợ bị nhiễm trùng. Vậy Ba tôi có làm hồ sơ xin giám định lại thương tật được không?


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định về việc Giám định lại thương tật như sau:

    1. Người bị thương được kết luận thương tật tạm thời thì sau ba năm được giám định để xác định tỷ lệ thương tật vĩnh viễn.

    2. Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

    3. Người bị thương đã giám định thương tật nhưng còn sót vết thương chưa giám định thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

    4. Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

    a) Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

    b) Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

    c) Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

    d) Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

    đ) Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

    e) Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

    g) Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

    h) Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

    5. Không giám định lại những trường hợp sau:

    a) Thương binh đã được giám định do vết thương cũ tái phát;

    b) Thương binh loại B.”

    Như vậy, trường hợp của Ba bạn có thể làm hồ sơ để xin giám định lại thương tật.

    Về hồ sơ, thủ tục giám định lại thương tật bạn có thể tham khảo thêm Bài viết.


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Các trường hợp được Giám định lại thương tật. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV: Thu Hưởng – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169