Tuấn Luật sư

Bồi thường thiệt hại có bao gồm phần thu nhập bị giảm sút?

Nhờ văn phòng giải đáp giúp: Tôi làm nghề lái xe ôm. Tôi có cho ông A là người hàng xóm mượn xe, do uống rượu say nên A đã lao xe vào gốc cây bên đường khiến xe bị hư hỏng rất nặng. Giờ xe của tôi không thể chở khách được. Vậy tôi có được yêu cầu A phải bồi thường thiệt hại không? Khoản bồi thường này có được tính phần thu nhập của tôi bị mất do không thể chở khách được không? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 quy định Nguyên tắc bồi thường thiệt hại:

“1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.”

Và Điều 589 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định trường hợp tài sản bị xâm phạm thì thiệt hại được bồi thường bao gồm:

“Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm:

1. Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng.

2. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút.

3. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.

4. Thiệt hại khác do luật quy định.” 

Như vậy, đối chiếu theo quy định trên thì ông A phải bồi thường thiệt hại cho bạn vì A mượn tài sản của bạn, gây hư hỏng làm ảnh hưởng đến việc khai thác lợi ích từ tài sản đó, ảnh hưởng đến đời sống kinh tế của gia đình bạn. Mức bồi thường thiệt hại do hai bên thoả thuận trên cơ sở chi phí sửa chữa chiếc xe và thu nhập bị mất, bị giảm sút của bạn trong khoảng thời gian chiếc xe chưa sử dụng được và những khoản thiệt hại khác nếu bạn có căn cứ chứng minh. Trường hợp các bên không thỏa thuận được thì bạn có thể gửi đơn khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp huyện nơi ông A cư trú để yêu cầu giải quyết. 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Bồi thường thiệt hại có bao gồm phần thu nhập bị giảm sút?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Trân trọng

P. Tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí