Hỏi đáp pháp luật Dân sự

  • Bố xóa án tích con có được thi vào ngành công an không?

    • 17/03/2016
    • Trần Kim Khánh
    • Chào luật sư! Cho tôi hỏi: Ngày xưa (lúc tôi được 1 tuổi - tôi sinh năm 1996), bố tôi phải đi tù vì tội đánh bạc, đã chấp hành xong bản án. Nhưng giờ bố tôi đã mất được 9 năm. Tôi có em trai năm nay thi ĐH, vì hoàn cảnh khó khăn nên tôi muốn em thi vào các ngành CAND, QĐND. Nếu làm đơn xóa án tích cho bố thì em tôi vẫn có thể vào học trường đó (nếu đủ điểm) chứ ạ?Và thủ tục xóa án tích như thế nào ạ? Tôi xin cảm ơn.

     
    Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty tư vấn như sau:

    Thứ nhất, bố đi tù nhưng đã được xóa án tích thì con có được đăng kí thi công an, quân đội không?

    Các chỉ tiêu tuyển sinh vào các trường công an, quân đội được quy định cụ thể trong thông tư 03/2014/TT-BQP hướng dẫn tuyển sinh vào các trường quân đội và thông tư 71/2011/TT-BCA quy định về tuyển sinh vào trường công an nhân dân.

    Theo thông tư 03/2014/TT-BQP thì tiêu chuẩn tuyển sinh quy định như sau:

    Về tiêu chuẩn về chính trị, đạo đức:

    1. Tự nguyện:

    a) Thí sinh tự nguyện đăng ký dự thi vào các trường quân đội;

    b) Khi trúng tuyển chấp hành sự phân công ngành học và chịu sự phân công công tác của Bộ Quốc phòng khi tốt nghiệp.

    2. Chính trị, đạo đức:

    a) Lý lịch chính trị gia đình và bản thân rõ ràng, đủ điều kiện để có thể kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam theo Điều lệ Đảng, không vi phạm các điểm nêu trong Điều 2 Quy định số 57-QĐ/TW ngày 03 tháng 5 năm 2007 của Bộ Chính trị - Khóa X (sau đây viết gọn lại là Quy định số 57-QĐ/TW) và Hướng dẫn số 11/HD-BTCTW ngày 24/10/2007 của Ban Tổ chức Trung ương về thực hiện Quy định số 57-QĐ/TW "Một số vấn đề về bảo vệ chính trị nội bộ Đảng" và "Một số điểm trong công tác quản lý cán bộ" của Quân đội;

    b) Phẩm chất đạo đức tốt, là Đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

    đ) Trường hợp quân nhân phải được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian phục vụ tại ngũ;

    e) Trên cơ thể không có hình xăm mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm.

    Về tiêu chuẩn về văn hóa, độ tuổi:

    1. Trình độ văn hóa:

    Tính đến thời điểm xét tuyển, đã tốt nghiệp trung học phổ thông (theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên) hoặc đã tốt nghiệp trung cấp (trung cấp chuyên nghiệp và trung cấp nghề), sau đây gọi chung là tốt nghiệp trung học.

    Người tốt nghiệp trung cấp nhưng chưa có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông phải học và được công nhận hoàn thành các môn văn hóa trong chương trình giáo dục trung học phổ thông theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

    2. Độ tuổi, tính đến năm dự thi:

    a) Thanh niên ngoài Quân đội từ 17 đến 21 tuổi;

    b) Quân nhân tại ngũ hoặc đã xuất ngũ từ 18 đến 23 tuổi;

    c) Thiếu sinh quân từ 17 đến 23 tuổi.

    Về tiêu chuẩn về sức khỏe:

    1. Tuyển chọn thí sinh (cả nam và nữ) đạt sức khỏe loại 1 ở các chỉ tiêu: Nội khoa, tâm thần kinh, ngoại khoa, da liễu, mắt, tai - mũi - họng, hàm - mặt; được lấy những thí sinh đạt sức khoẻ loại 2 về răng.

    2. Một số tiêu chuẩn quy định riêng cho từng đối tượng, như sau:

    a) Các trường đào tạo sĩ quan, chỉ huy, chính trị, hậu cần, gồm các học viện: Hậu cần, Phòng không - Không quân, Hải quân, Biên phòng và các trường sĩ quan: Lục quân 1, Lục quân 2, Chính trị, Pháo binh, Công binh, Tăng - Thiết giáp, Thông tin, Đặc công, Phòng hóa;

    Thể lực: Thí sinh nam cao từ 1,65 m trở lên, cân nặng từ 50 kg trở lên và vòng ngực trung bình từ 81 cm trở lên.

    b) Các trường đào tạo sĩ quan chuyên môn - kỹ thuật, gồm các học viện: Kỹ thuật quân sự, Quân y, Khoa học quân sự, Trường Đại học Văn hóa nghệ thuật quân đội, Hệ đào tạo kỹ sư hàng không thuộc Học viện Phòng không - Không quân và Trường Sĩ quan Kỹ thuật quân sự (Vin-Hem Pích):

    - Thể lực: Thí sinh nam cao từ 1,63 m trở lên, cân nặng từ 50 kg trở lên và vòng ngực trung bình từ 81 cm trở lên; thí sinh nữ (nếu có) phải đạt sức khỏe loại 1;

    - Được tuyển những thí sinh (cả nam và nữ) mắc tật khúc xạ cận thị hoặc viễn thị không quá 3 đi-ốp; kiểm tra thị lực qua kính đạt mắt phải 10/10, tổng thị lực 2 mắt đạt 19/10 trở lên;

    c) Thí sinh có hộ khẩu thường trú từ 03 năm trở lên thuộc khu vực 1, hải đảo và thí sinh là người dân tộc thiểu số, dự thi vào các trường: Được lấy đến sức khỏe loại 2 về thể lực (cả nam và nữ), nhưng thí sinh nam phải đạt chiều cao từ 1,62 m trở lên;

    Thí sinh nam là người dân tộc thiểu số thi vào Trường Sĩ quan Chính trị được lấy chiều cao từ 1,60 m trở lên (các tiêu chuẩn khác thực hiện theo quy định);

    d) Đối tượng đào tạo sĩ quan của các quân, binh chủng nếu tuyển chọn sức khỏe theo các tiêu chuẩn riêng vẫn phải đảm bảo tiêu chuẩn chung;

    Tuyển sinh phi công tại Trường Sĩ quan Không quân, chỉ tuyển chọn thí sinh đã được Quân chủng Phòng Không - Không quân tổ chức khám tuyển sức khỏe, kết luận đủ điều kiện dự thi vào đào tạo phi công quân sự.

     Tiêu chuẩn tuyển sinh theo thông tư 71/2011/TT-BCA công ty đã có bài tư vấn cụ thể. Bạn có thể tham khảo tại link sau:

    https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dan-su/tu-van-ve-viec-xet-tuyen-ly-lich-thi-sinh-thi-dai-hoc-khoi-nganh-cong-an.aspx

    Theo quy định tại bộ luật hình sự thì người được xóa án tích  coi như chưa bị kết án và được Tòa án cấp giấy chứng nhận. Do vậy, việc bố bạn đã từng đi tù nhưng được xóa án tích sẽ không ảnh hưởng đến hồ sơ của bạn. Tuy nhiên, do tính chất đặc biệt của ngành, có nhiều văn bản nội bộ liên quan đến sơ yếu lý lịch nên bạn cần chờ quy chế cụ thể về việc xét tuyển hồ sơ.

    Thứ hai, về thủ tục xóa án tích

    Các vấn đề pháp lý và hồ sơ xin xóa án tích trên web có bài tư vấn cụ thể. Bạn tham khảo tại link sau:

    https://luatminhgia.com.vn/kien-thuc-hinh-su/tu-van,-huong-dan-ve-thu-tuc-xoa-an-tich.aspx

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Bố xóa án tích con có được thi vào ngành công an không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng


    CV: Thùy Dương - công ty luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169