1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Dân sự
  • Bị cận thị có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

    • 08/07/2020
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Thực hiện nghĩa vụ quân sự vừa là quyền vừa là nghĩa vụ của công dân. Vậy trường hợp nào công dân không đủ điều kiện thực hiện nghĩa vụ quân sự? Bị can, bị cáo, người có tiền án có quyền tham gia nghĩa vụ quân sự hay không? Trường hợp nào miễn tham gia nghĩa vụ quân sự? Luật Minh Gia tư vấn các vấn đề trên như sau:

    1. Luật sư tư vấn về nghĩa vụ quân sự

    Tham gia nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ thiêng liêng của công dân. Tuy nhiên, không phải đối tượng nào cũng được tham gia nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn có thắc mắc về điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự, các trường hợp miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự, … cần giải đáp, hướng dẫn. Hãy gửi câu hỏi về công ty Luật Minh Gia qua Email hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được hướng dẫn tư vấn các vấn đề như:

    - Điều kiện thực hiện nghĩa vụ quân sự;

    - Các trường hợp hoãn, miễn nghĩa vụ quận sự;

    - Tư vấn các vấn đề liên quan đến Luật nghĩa vụ quân sự và các văn bản liên quan.

    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống tư vấn dưới đây để  có thêm thông tin hoặc đối chiếu vào trường hợp của mình.

    2. Hỏi về nghĩa vụ quân sự

    Câu hỏi: Chào luật sư, tôi muốn hỏi trường hợp liên quan đến miễn nghĩa vụ quân sự (miễn nhập ngũ) tư vấn về nghĩa vụ quân sự đối với Trường hợp người bị cận thị có được nghĩa vụ quân sự như sau: Tôi năm nay 22 tuổi đã tốt nghiệp cao đẳng nay có giấy gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Xin hỏi luật sư là: tôi bị cận mắt trái 2.25 độ, mắt phải cận 1 độ vậy có thuộc đối tượng miễn nghĩa vụ quân sự không. Xin cảm ơn luật sư!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Mục 1 phần II Phụ lục 1 phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật phụ lục ban hành kèm theo Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế -Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Quy định việc Khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định các bệnh về mắt như sau:

    2

    Cận thị:

    - Cận thị dưới -1,5 D

    2

    - Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

    3

    - Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

    4

    - Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

    5

    - Cận thị từ - 5 D trở lên

    6

    - Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

    Dựa vào thị lực không kính tăng lên 1 điểm

    Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

    “3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.”

    Như vậy, bạn hiện tại đang bị cận 2,25 độ nên thuộc lọi sức khỏe loại ba. Với trường hợp sức khỏe loại 3 và đang bị cận thì bạn thuộc trường hợp tạm hoãn nghãi vụ quân sự. Tuy nhiên, bạn vẫn có nghĩa vụ phải tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự khi có yêu cầu.

    >> Luật sư tư vấn quy định pháp luật về Nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6169

    -----------

    Câu hỏi thứ 2 - Yêu cầu lên làm giấy " Anh hùng nhân dân tự nguyện" là thế nào?

    Xin chào văn phòng luật sư, Cho tôi hỏi, vào tháng 12 vừa rồi tôi có đợt khám NVQS, đã có giấy thông báo sức khỏe loại 3 và đang chờ lệnh triệu tập. Trong quãng thời gian này, bên Phường đội liên tục gọi tôi lên làm giấy "Anh Hùng Nhân Dân Tự Nguyện" và gần đây nhất là gọi, yêu cầu mang kèm CMND của mẹ lẫn cha để làm bảo hiểm khi mà tôi không có nhu cầu. Vậy cho tôi hỏi tôi có cần phải làm như những gì phường đội đưa ra không hay chỉ việc đợi lệnh  triệu tập là đi? Kính mong công ty luật Minh Gia giúp tôi giải đáp những thắc mắc trong thời gian sớm nhất!

    Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia, với câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau

    Theo thông tin bạn cung cấp, hiện nay bạn mới có giấy thông báo báo sức khỏe mà chưa có lệnh gọi nhập ngũ nên bạn có thể chờ quyết định nhập ngũ và thực hiện các nội dung trong quyết định này. Còn vấn đế làm giấy " Anh hùng nhân dân tự nguyện" và tham gia bảo hiểm cho cha mẹ không phải là thủ tục bắt buộc theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự 2015.

    Bạn có thể xác định lại với Phường về mục đích làm các loại giấy tờ này.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Bị cận thị có được miễn nghĩa vụ quân sự không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến để được giải đáp.

Bài viết nổi bật