Lò Thị Loan

Mức lương tối thiểu vùng theo quy định mới thế nào?

Nhờ công ty tư vấn giúp e với ạHiện nay cơ quan e có 1 hợp đồng lao động mức lương mà trung tâm muốn chi trả là 2.500.000Nhưng bên BHXH k đồng ý đóng bảo hiểm vì nếu đóng bảo hiểm thì pải đóng mức cơ bản là 3.777.000mà cơ quan chỉ chi trả 2.500.000 gồm bảo hiểm. Vậy cho hỏi có cách nào mà đóng được mức 2.500.00 k ạ? vì nếu cứ đóng bảo hiểm theo mức 2.500.000 sau bảo hiểm thiếu bắt chuyển trả số tiền còn lại. khi bị thanh tra kiểm tra sẽ bị chênh lệch nhờ bên Luật tư vấn ạ. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn: Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Theo nguyên tắc thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật lao động phải áp dụng mức lương tối thiểu vùng mà chính phủ quy định hàng năm.

Điều 3 Nghị định 141/2017/NĐ-CP quy định Mức lương tối thiểu vùng từ ngày 01/01/2018 như sau:

"1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.980.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.530.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 3.090.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 2.760.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

2. Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng được quy định theo đơn vị hành chính cấp quận, huyện, thị xã và thành phố trực thuộc tỉnh. Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này."

Mức lương tối thiểu vùng nêu trên mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

+ Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất;

+ Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề.

Như vậy, nếu đơn vị anh/chị sử dụng lao động thì bắt buộc phải ký HĐLĐ và đảm bảo mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Chình Phủ.

Tư vấn miễn phí