Tư vấn Luật Doanh nghiệp

Chuyên mục Tư vấn luật Doanh nghiệp bao gồm các nội dung về Dịch vụ pháp lý Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực Doanh nghiệp, nội dung trả lời của luật sư đối với các câu hỏi yêu cầu tư vấn pháp luật quý khách hàng gửi qua Email, các phân tích pháp luật chung nhằm phổ biến kiến thức pháp luật về Doanh nghiệp.
 
Tư vấn mã ngành kinh doanh sản phẩm bồn nhựa

Tư vấn mã ngành kinh doanh sản phẩm bồn nhựa

Kính chào Luật Minh Gia ! Em muốn thành lập một công ty mới nhưng chưa biết mã ngành kinh doanh, văn phòng luật sư có thể tư vấn giúp em được không ạ ! Cho em hỏi mã ngành kinh doanh của những ngành sau ạ: bán bồn nhựa . Em xin cảm ơn ạ!

Chi tiết >>

Hướng dẫn thành lập và xuất hóa đơn hộ kinh doanh cá thể

Hướng dẫn thành lập và xuất hóa đơn hộ kinh doanh cá thể

Kính gửi luật sư! Tôi xin phép được hỏi luật sư vấn đề sau: Tôi mở đại lý gạo (đóng bao 50kg/bao) tại nhà, tôi chưa đăng ký kinh doanh hộ gia đình hay mở doanh nghiệp. Trong trường hợp có doanh nghiệp A trong nước muốn mua gạo của tôi (200 tấn/tháng) xấp xỉ khoảng 200 triệu đồng/tháng. Liệu cá nhân tôi có thể ký hợp đồng với doanh nghiệp A được không?

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký đầu tư

Tư vấn thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đăng ký đầu tư

Kính gửi luật sư! Doanh nghiệp chúng tôi là đơn vị đầu tư kinh doanh bất động sản. Chúng tôi đang đầu tư cho 01 dự án khu đô thị mới. Khu đô thị này đã được cấp Giấy Chứng nhận đầu tư, đã được phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 theo quy định. Chúng tôi đang triển khai hạ tầng và đã hoàn thiện 01 số phần theo hình thức "cuốn chiếu".

Chi tiết >>

Tư vấn về làm thủ tục khuyến mại

Tư vấn về làm thủ tục khuyến mại

Xin chào Luật sư! Mong Luật sư trả lời giúp tôi về vấn đề đăng ký thủ tục khuyến mại bằng sản phầm hàng hóa? Tôi xin chân thành cám ơn!

Chi tiết >>

Điều kiện làm người đại diện theo pháp luật

Điều kiện làm người đại diện theo pháp luật

Kính gửi Công ty Luật Minh Gia! Xin hỏi: Công ty của tôi đang ở trạng thái ngừng hoạt động nhưng chưa hoàn thành thủ tục đóng mã số thuế. Công ty không nợ tiền thuế, tiền phạt) người đại diện của công ty nàycó được làm người đại diện theo Pháp luật nếu thành lập Công ty mới hay không? Xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế không có dấu chức danh của bên mua

Hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế không có dấu chức danh của bên mua

Thưa Luật sư. Tôi đang làm hợp đồng mua bán điện với một doanh nghiệp nước ngoài. Phần nội dung hợp đồng thì không có vấn đề gì, nhưng vấn đề tôi cần hỏi là: Tại phần ký của hai bên:

Chi tiết >>

Nhà thầu có phải công khai thông tin về năng lực tham gia hoạt động xây dựng không

Nhà thầu có phải công khai thông tin về năng lực tham gia hoạt động xây dựng không

Kính gửi Luật sư! Tôi có thắc mắc như sau: Nhà thầu có phải đăng tải thông tin về năng lực của tổ chức tham gia hoạt động xây dựng theo khoản 3 Điều 69 của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP về Quản lý dự án đầu tư xây dựng? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Thành lập công ty Xây dựng dân dụng

Thành lập công ty Xây dựng dân dụng

Kính gửi Luật sư! Tôi muốn thành lập công ty Xây dựng dân dụng và công nghiệp, thương mại (với các ngành nghề như nhận thi công các nhà dân dụng và các hạng mục nhỏ của nhà nước như cống rãnh, và bán một số vật liệu xây dựng ..) do tôi đứng làm chủ. Vậy tôi cần có những điều kiện gì: Vốn điều lệ bao nhiêu? Cách thành lập như thế nào? Mong được luật sư tư vấn! Tôi xin chân thành cám ơn!

Chi tiết >>

Trách nhiệm của cổ đông sáng lập và người đại diện theo pháp luật trong công ty cổ phần

Trách nhiệm của cổ đông sáng lập và người đại diện theo pháp luật trong công ty cổ phần

Kính chào luật sư của công ty luật Minh Gia. Em có một vấn đề thắc mắc rất mong được các luật sư giải đáp. Khi người Việt Nam đứng tên trên giấy phép kinh doanh cho người nước ngoài dưới danh nghĩa là cổ đông sáng lập thì khi công ty có vấn đề gì đó phát sinh liên quan đến pháp luật thì có bị truy cứu trách nhiệm hay không? Hay chỉ người đại diện theo pháp luật chịu trách nhiệm? Em cám ơn nhiều!

Chi tiết >>

Tư vấn về luật đấu thầu và nghị định 63/2014/NĐ-CP

Tư vấn về luật đấu thầu và nghị định 63/2014/NĐ-CP

Kính gửi công ty Luật Minh Gia! Tôi có thắc mắc như sau: Theo điểm 3 điều 6 trong nghị định số 63/2014/NĐ-CP: "Đối với gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 05 tỷ đồng chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp tham gia đấu thầu". Cơ quan tôi có gói thầu có giá trị chỉ 2 tỷ đồng, nhưng có một phần thiết bị như bàn ghế, máy tính... chiếm khoảng 25% giá gói thầu (khoảng 500tr/2tỷ).

Chi tiết >>

Cửa hàng bán chăn ga gối đệm có cần phải đăng ký kinh doanh không?

Cửa hàng bán chăn ga gối đệm có cần phải đăng ký kinh doanh không?

Chào luật sư công ty Luật Minh Gia. Thưa luật sư, 2 vợ chồng em có ý định thuê 1 cửa hàng để bán hàng chăn-ga-đệm nhỏ lẻ thì có cần phải đăng ký giấy phép kinh doanh không ạ ? Xin chân thành cảm ơn !

Chi tiết >>

Thủ tục kê khai và hạch toán cho chi nhánh phụ thuộc trên cùng địa bàn

Thủ tục kê khai và hạch toán cho chi nhánh phụ thuộc trên cùng địa bàn

Kính chào công ty luật Minh Gia,thưa luật sư hiện nay tôi đang có một vấn đề thắc mắc xin luật sư tư vấn giúp công ty chúng tôi.Doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, Mở một dự án mới tại khu công nghiệp(KCN) trên địa bản và được hưởng ưu đãi thuế miễn 2 giảm 4 ( Công ty mẹ ngoài khu công nghiệp đã hết ưu đãi thuế).

Chi tiết >>

Làm sao để cổ đông phổ thông được rút vốn đã góp ra khỏi công ty

Làm sao để cổ đông phổ thông được rút vốn đã góp ra khỏi công ty

Theo luật doanh nghiệp 2014 thì cổ đông phổ thông không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức (khoản 1 Điều 115). Vậy thì các cổ đông khác (như cổ đông ưu đãi cổ tức...) có được rút vốn (như là cổ phần ưu đãi cổ tức) ra khỏi công ty hay không? Mong luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục thành lập chi nhánh công ty nước ngoài ở Việt Nam

Tư vấn thủ tục thành lập chi nhánh công ty nước ngoài ở Việt Nam

Kính chào luật sư! Hiện đang làm cho một công ty kinh doanh trò chơi điện tử của Trung Quốc tại Trung Quốc, công ty em đang có nhu cầu mở chi nhánh tại Việt Nam, em muốn hỏi một số thủ tục đăng ký và các yêu cầu như cấp giấy phép đăng ký kinh doanh, vốn tối thiểu, loại hình doanh nghiệp, .... Mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Em xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn về thành lập doanh nghiệp và vốn của doanh nghiệp

Tư vấn về thành lập doanh nghiệp và vốn của doanh nghiệp

Kính gửi luật sư! Chúng tôi muốn đăng ký giấy phép kinh doanh cấp cơ sở nhưng không biết bắt đầu từ đâu: Về số vốn tối thiểu, những giấy tờ cần thiết là gì? Kính mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp bán hàng đa cấp

Tư vấn về trường hợp bán hàng đa cấp

Chào luật sư! Cho tôi hỏi về việc bán hàng đa cấp là như thế nào..và hiện nay làm sao để biết được nôi trường nào là lừa đảo và thật... Tôi xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục thêm thành viên là người nước ngoài

Tư vấn thủ tục thêm thành viên là người nước ngoài

Thưa Luật sư. Việc thay đổi giấy phép kinh doanh hai thành viên , thêm thành viên mới là người nước ngoài. Vậy công ty của tôi được tính là công ty trong nước , liên doanh ? Những quy định về thành viên thứ ba trên.Tôi xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Điều kiện thành lập hợp tác xã

Điều kiện thành lập hợp tác xã

Xin chào luật sư công ty Luật Minh Gia! Tôi quê ở Bắc Ninh cho tôi xin hỏi vấn đề sau: Tại xã tôi đã có 1 hợp tác xã. Bây giờ tôi muốn mở hợp tác xã có 2 người chung vốn tự thuê đất và thực hiện những công việc đăng ký theo kinh doanh về dịch vụ nông nghiệp như: cung ứng vật tư nông nghiêp, trồng trọt chăn nuôi và sản xuất mạ khay cấy máy cho người dân.

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục đăng ký giấy phép bán lẻ thuốc lá

Tư vấn thủ tục đăng ký giấy phép bán lẻ thuốc lá

Thưa luật sư! Luật sư cho tôi hỏi. Bán lẻ thuốc lá thì cần đăng kí giấy phép gì? Mua bán thuốc lá khi chưa đăng kí thì bị sử phạt thế nao? Tôi xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Kinh doanh ngành nghề là tư vấn thiết kế thi công cơ khí

Kinh doanh ngành nghề là tư vấn thiết kế thi công cơ khí

Hiện tôi đang muốn thành lập công ty TNHH hai thành viên với ngành nghề đăng ký kinh doanh là : Tư Vấn , Thiết kế, thi công cơ khí. Vậy tôi cần có vốn pháp định tối thiểu là bao nhiêu mới thành lập được công ty? Tôi đã tìm đọc nhiều thông tư nhưng vẫn chưa biết số vốn là bao nhiêu? Mong quý vị giải đáp thắc mắc này giúp tôi.

Chi tiết >>